અંલાબાલ પટેલે કરી મોટી આગાહી, ગુજરાતમાં આ તારીખથી કડાકા ભડાકા સાથે વરસાદ થશે

છેલ્લા કેટલાક દિવસથી ગરમીનું પ્રમાણ વધી રહ્યું છે. ઉપરાંત જુલાઈ માસની શરૂઆતથી જ રાજ્યમાં ચોમાસામાં આવેલા વિલંબને કારણે ખેડૂતો ચિંતામાં છે. જગતનો તાત વરસાદની આશાએ બેઠો છે. કારણ કે વરસાદ ન થવાને કારણે ખેડૂતોને પાક ખરાબ થવાની ચિંતા થઈ રહી છે. આ સ્થિતિમાં 6 જુલાઈથી શરૂ થયેલ પુનર્વસુ નક્ષત્રને કારણે વરસાદ થવાની શક્યતા વધી છે.

હવામાન શાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું છે કે 8 જુલાઈ બાદ પુનર્વસુ નક્ષત્રને કારણે રાજ્યમાં વરસાદી વાતાવરણ રહેશે. ઉપરાંત 8 જુલાઈથી 12 જુલાઈ સુધીમાં રાજ્યના અનેક વિસ્તારોમાં છૂટાછવાયા વરસાદી ઝાપટા પડી શકે છે. અંબાલાલ પટેલે જણાવ્યું છે કે 13 જુલાઈથી 20 જુલાઈ સુધીમાં ગુજરાત તથા સૌરાષ્ટ્રના મોટા ભાગના વિસ્તારમાં કડાકા ભડાકા સાથે વરસાદ થશે જેથી લોકોને ગરમીથી છુટકારો મળશે.

હાલમાં કોઈ વરસાદી સિસ્ટમ એક્ટિવ ન થવાને કારણે ચોમાસાની ગતિ અટકી છે. પરંતુ 10 જુલાઈમાં અરબી સમુદ્રમાં લો પ્રેશર શરૂ થશે તેના કારણે વરસાદી સ્થિતિ બનશે. વરસાદની સ્થિતિ એક્ટિવ થવાને કારણે ઓગસ્ટ માસમાં રાજ્યના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ધોધમાર વરસાદ થશે.

હાલમાં મધ્યપ્રદેશ શહેર દેશના પૂર્વીય ભાગમાં વરસાદની સ્થિતિ છે. પરંતુ 10 જુલાઈ બાદ ગુજરાત તથા સૌરાષ્ટ્રમાં પણ વરસાદ થશે. 10 જુલાઈમાં ઉત્તર ગુજરાત, બનાસકાંઠા, સાબરકાંઠા, અરવલ્લી, સુરેન્દ્રનગર, બેચરાજી, વિરમગામ, સૌરાષ્ટ્ર તથા કચ્છના કેટલાક વિસ્તારોમાં વરસાદ થશે. દક્ષિણ ગુજરાતના દરિયાકિનારાના નજીકના વિસ્તારમાં વધારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

કેટલીકવાર પાછોતરો વરસાદ પણ થાય છે જેના કારણે રવિપાક વધુ સારો રહે છે. સમુદ્રમાં બનતી એક્ટિવ સિસ્ટમને કારણે પાછોતરો વરસાદ થવાની શક્યતા દર્શાવવામાં આવી છે. ઉપરાંત 18 નવેમ્બર બાદ સમુદ્રમાં કેટલાક વાવાઝોડા પણ સક્રીય થશે જેના કારણે વરસાદનું જોર વધશે. ઉપરાંત ઠંડીનું પ્રમાણ વધશે જેથી શિયાળાની શરૂઆત પણ વહેલા થશે. 9 થી 11 સપ્ટેમ્બર સુધીમાં પાછોતરો વરસાદ થવાની શક્યતા છે. આ વરસાદને કારણે ખેડૂતોનો પાક પણ સારો થશે.

દેશના અનેક રાજ્યોમાં ચોમાસુ પહોંચ્યું છે, જેના કારણે ભારે વરસાદ પડ્યો છે. તે જ સમયે, દિલ્હી સહિતના ઘણાં રાજ્યો એવા છે, જ્યાં ચોમાસાએ હજી સુધી દસ્તક આપી નથી. મોટાભાગના મેદાનોમાં તાપમાન ખૂબ જ વધારે છે, જેના માટે લોકોને ભારે ગરમીનો સામનો કરવો પડે છે ગુજરાતમાં ચોમાસાની સીઝન શરૂ થઈ ગઈ છે. ખેડુતોએ વાવણી કરી લીધી છે.

પરંતુ હવે વરસાદની શરૂઆતથી ખેડુતો ચિંતિત છે આ વર્ષે ચોમાસાની સાધારણ શરૂઆત થઈ છે અને અત્યાર સુધીનો સરેરાશ વરસાદ 83.8383 ઇંચ રહ્યો છે, જે મોસમના વરસાદના માત્ર 14.63 ટકા જેટલો વરસાદ છે. જેના કારણે હવે ખેડુતો ચિંતિત છે. 4 જુલાઈ સુધી ગુજરાતમાં છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં આ સૌથી ઓછો વરસાદ નોંધાયો છે.હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 12 જુલાઇ સુધી વરસાદની વ્યવસ્થા રહેશે નહીં.

ગુજરાતમાં 25.02 લાખ હેક્ટરમાં વાવેતર થયું છે. વરસાદથી ત્રાસી ગયેલા ખેડુતો પર ચિંતાના વાદળો છવાઈ રહ્યા છે. રાજ્યના 207 જળાશયોમાં પાણીમાં 39.10 ટકાનો વધારો થયો છે. સરદાર સરોવર ડેમમાં પણ તેમાં 42.18 ટકા પાણીનો સંગ્રહ છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર બનાસકાંઠા, સાબરકાંઠા, અરવલ્લી, મહીસાગર, દાહોદ અને પંચમહાલમાં આગામી પાંચ દિવસમાં હળવાથી હળવા વરસાદની સંભાવના છે.

જો કે, એવા વિસ્તારોમાં ખેડુતોને અસર થવાની અપેક્ષા છે જેમાં સિંચાઇની સુવિધા નથી, કંટાળો આવતો નથી. અહીં કેનાલની સુવિધા નથી, જ્યાં ફક્ત વરસાદી પાકનો ઉપયોગ થાય છે, ત્યાં નુકસાનનું જોખમ રહેલું છે.દેશના પૂર્વ-મધ્ય અને ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગોમાં સામાન્ય કરતાં સાતથી 10 દિવસ પહેલાં પહોંચ્યા. પરંતુ તે પછી સ્થિતિ તેની વધુ પ્રગતિ માટે પ્રતિકૂળ રહી. ચોમાસું નબળું પડ્યું હતું અને તે તૂટક તૂટક શરૂ થયું હતું.

સોમવારે પણ દેશના ઉત્તરીય ભાગોમાં વરસાદ ચાલુ રહ્યો હતો. દરમિયાન, ભારત હવામાન વિભાગે જણાવ્યું છે કે દક્ષિણ પશ્ચિમ ચોમાસુ 10 જુલાઈ સુધીમાં દિલ્હી સહિત ઉત્તર ભારતના બાકીના ભાગોમાં પહોંચશે. છેલ્લા 15 વર્ષમાં આ પહેલી વાર છે જ્યારે ચોમાસું આટલું મોડું આવે છે. સોમવારે રાષ્ટ્રીય રાજધાનીમાં મહત્તમ તાપમાન 39.5 ડિગ્રી નોંધાયું હતું.

ભારતના હવામાન વિભાગે કહ્યું કે ઉત્તરાખંડ અને હિમાચલ પ્રદેશમાં મંગળવારે વરસાદની શક્યતા છે, પરંતુ દિલ્હી-એનસીઆર સહિતના મેદાનોમાં વધુ વરસાદની સંભાવના છે. હવામાન વિભાગે અગાઉ કહ્યું હતું કે ચોમાસાની સીઝન શરૂ થતાં તેના નિર્ધારિત સમયથી 12 દિવસ પહેલા, દિલ્હીમાં અત્યાર સુધીમાં .6.6 મીમી વરસાદ થયો છે, જે સામાન્ય કરતાં .775 છે. મીમી. ચોમાસાના કારણે વિસ્તારોમાં વરસાદ પણ થઈ રહ્યો છે.

જોકે, ચોમાસું હજી ઉત્તરપ્રદેશના કેટલાક વિસ્તારોમાં પહોંચ્યું નથી. ચોમાસુ છત્તીસગ,, મધ્યપ્રદેશ , તેલંગાણા, આંધ્રપ્રદેશ, કોસ્ટલ કર્ણાટક, કેરળ અને તામિલનાડુના ઘણા ભાગોમાં પણ રાહત લાવી રહ્યું છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *