એવો ભયાનક નરસંહાર જોત જોતા જ 5 લાખ લોકોને ઉતારી દીધા મોતને ઘાટ

નવી દિલ્હી, માર્ગ દ્વારા, વિશ્વના ઇતિહાસમાં હત્યાકાંડની ઘણી કથાઓ છે, જે આજ સુધી ભૂલ્યા નથી. આફ્રિકાના રવાંડામાં પણ આવું જ એક હત્યાકાંડ થયો હતો. આ હત્યાકાંડ 100 દિવસ સુધી ચાલ્યો હતો. જેમાં સો કે પચાસ નહીં પણ આઠ લાખ લોકો માર્યા ગયા હતા. હવે જો તેને ઇતિહાસની ઘટનાઓનો સૌથી મોટો હત્યાકાંડ કહેવામાં આવે, તો તે બિલકુલ ખોટું નહીં થાય. જેમાં સમગ્ર પરિવાર અને શહેરમાં ભારે હાલાકી વ્યાપી ગઈ હતી. આ હત્યાકાંડ વિશે જણાવે છે.

1994 માં રવાંડાના રાષ્ટ્રપતિ જુવેનલ હબિયારિમાના અને બરુન્ડીના રાષ્ટ્રપતિ સિપરેનની હત્યાને કારણે આ હત્યાકાંડની શરૂઆત થઈ હતી. અહીં વિમાન દુર્ઘટનાને કારણે આ બંને રાષ્ટ્રપતિઓનું મોત નીપજ્યું હતું. પરંતુ હજી સુધી તે સાબિત થયું નથી કે વિમાનને કચડી નાખવામાં કોણ કોણ સામેલ હતું.કેટલાક લોકો આનું કારણ રવાંડાના હુતુ ઉગ્રવાદીઓને આપે છે. તે જ સમયે, કેટલાક લોકો માને છે કે રવાંડા પેટ્રિયાક ફ્રન્ટ (આરપીએફ) એ આ કામ કર્યું છે. હકીકતમાં, બંને રાષ્ટ્રપતિઓ હૂતુ સમુદાયના હતા, તેથી હુતુ ઉગ્રવાદીઓએ હત્યા માટે રવાન્ડન પેટ્રિયાક ફ્રન્ટને દોષી ઠેરવ્યો હતો. જ્યારે આરપીએફનો આરોપ છે કે હતૂ ઉગ્રવાદીઓએ જહાજને હત્યાકાંડ માટે બહાનું આપીને ઉડાવ્યું હતું.

હકીકતમાં, તુત્સી અને હુતુ સમુદાયના લોકો વચ્ચે લાખો લોકોના મોતનો નરસંહાર થયો હતો. જે એક વંશીય સંઘર્ષ હતો. ઘણા ઇતિહાસકારોના મતે, હુતુ સમુદાયના લોકોએ 7 એપ્રિલ 1994 થી પછીના 100 દિવસ સુધી ચાલેલા આ લોહિયાળ સંઘર્ષમાં તૂત્સી સમુદાય ના પડોશીઓ, સંબંધીઓ અને તેમની પત્નીઓ ને પણ મારવાનું શરૂ કર્યું. તે ભયંકર હતું.

પત્નીઓની હત્યા કરી:-

અહીં હટુ સમુદાયના લોકોએ તૂત્સી સમુદાયની તેમની પત્નીઓને મારી નાંખ્યા કારણ કે તેઓ એ તેમ ન કર્યું હોત તો તેમની હત્યા કરવામાં આવી હોત. એટલું જ નહીં, તૂત્સી સમાજના લોકોની હત્યા કરવામાં આવી. આ સાથે આ સમુદાયની મહિલાઓને પણ સેક્સ સ્લેવ તરીકે રાખવામાં આવી હતી.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *