ગુજરાતમાં મેઘામહેર યથાવત, આગામી 42 કલાકમાં આ વિસ્તારોમાં વરસાદની આગાહી

રાજ્ય માં ચોમાસાનો ત્રીજો તબક્કો 30 ઓગસ્ટથી શરૂ થશે અને 10 સપ્ટેમ્બર સુધી ચાલુ રહેશે. તેમાં પણ 3 થી 9 સપ્ટેમ્બર દરમિયાન રાજ્યના પૂર્વ વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ પડશે એવું અનુમાન લગાવામાં આવ્યું છે . હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આ સમયગાળા દરમિયાન અમુક વિસ્તારો માં વધુ વરસાદ નોંધાશે. જ્યારે 30 ઓગસ્ટથી 2 સપ્ટેમ્બર સુધી વરસાદનો આંકડો સામાન્ય કરતા ઓછો રહી શકે તેમ છે.

હવામાન વિભાગ તરફથી પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર, 30 ઓગસ્ટથી 2 સપ્ટેમ્બર સુધી પૂર્વ રાજસ્થાનના જયપુર, ભરતપુર, અજમેર, કોટા અને ઉદયપુર વિભાગમાં કેટલાક સ્થળોએ હળવો અને મધ્યમ વરસાદ રહેશે. બીજી બાજુ, પશ્ચિમ રાજસ્થાનના બિકાનેર વિભાગના જિલ્લાઓમાં હળવો વરસાદ પડશે, જ્યારે જોધપુર વિભાગમાં માત્ર એક કે બે જગ્યાએ પ્રમાણ માં ઓછો વરસાદ પડશે. આ દરમિયાન, રાજસ્થાનના પૂર્વ અને પશ્ચિમ ભાગોમાં ઓછા વરસાદની અપેક્ષા છે. સપ્ટેમ્બરના બીજા સપ્તાહની વાત કરીએ તો 3 થી 9 સપ્ટેમ્બર દરમિયાન સામાન્ય કરતાં વધુ વરસાદની સંભાવના છે.

સામાન્ય કરતાં 9 ટકા ઓછો વરસાદ: હવામાન વિભાગ દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા આંકડા મુજબ, રાજસ્થાનમાં આ ચોમાસામાં અત્યાર સુધીમાં સામાન્ય કરતા 9 ટકા ઓછો વરસાદ નોંધાયો છે. ગત ચોમાસાના સામાન્ય વરસાદથી આગળ રહેલું પૂર્વ રાજસ્થાન પણ સામાન્ય વરસાદના આંકડાથી એક ટકા પાછળ રહ્યું છે. જ્યારે પશ્ચિમ રાજસ્થાનનો આંકડો 26 ટકા પાછળ ગયો છે.

માન્ય વરસાદનો આંકડો 661.2 mm છે, જ્યારે અત્યાર સુધી માત્ર 227.6 mm વરસાદ નોંધાયો છે. બીજી બાજુ, બરન, જે સામાન્ય કરતાં 60 ટકા આગળ છે, રાજ્યમાં સૌથી વધુ વરસાદ નોંધાયો છે. અહીં સામાન્ય વરસાદનો આંકડો 622.2 mm છે, જ્યારે અત્યાર સુધી 997.3 ટકા વરસાદ નોંધાયો છે.

રાજ્યમાં વરસાદની ભારે અછત જોવા મળી રહી છે. ઓગસ્ટ મહિનામાં મેઘા નક્ષત્ર દરમિયાન રાજ્યમાં સારો વરસાદ થવાની આશા હતી. પરંતુ હાલ ઓગસ્ટ મહિનો અને મેઘા નક્ષત્ર પૂરું થવા આવ્યું હોવા છતાં પણ રાજ્યમાં સારા વરસાદના એંધાણ જોવા મળી રહ્યા નથી. હવામાન વિભાગ અને હવામાન શાસ્ત્રીઓની આગાહીઓ પણ ખોટી પડી રહી છે. બીજી બાજુ ખેડૂતો વરસાદ ની રાહ જોઈ રહ્યા છે પરંતુ મેઘરાજા ના આગમન હજુ સુધી થયા નથી .

શ્રાવણ મહિનો અડધો પૂરો થઈ ગયો હોવા છતાં પણ રાજ્યમાં સારા વરસાદના એંધાણ જણાઈ રહ્યા નથી. આ વર્ષે રાજ્યમાં વરસાદની ભારે અછત જણાઈ રહી છે તે દરમિયાન હવે રાજ્યમાં વરસાદ અને સિંચાઈની પરિસ્થિતિને લઈને અગત્યની વિગતો પ્રાપ્ત થઇ છે. જો આગમી અઠવાડિયા દરમિયાન રાજ્યમાં સારો વરસાદ ન થયો તો રાજ્યમાં દુકાળની પરિસ્થિતિ નિર્માણ પામી શકે છે. કૃષિશેત્ર સાથે સંકળાયેલ લોકો ને દુકાળ નો ભોગ બનવું પડશે આવી સ્થિતિ સર્જાવાની શક્યતા નું પ્રમાણ વધી રહ્યું છે .

રાજ્યમાં ચોમાસાની શરૂઆત થયા બાદ મેઘરાજાએ વિરામ લીધો હતો. પરંતુ છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી રાજ્યના જુદા જુદા વિસ્તારોમાં વરસાદ વરસી રહ્યો છે. તો પણ કેટલાક વિસ્તારોમાં સારા વરસાદનો અભાવ જણાઈ રહ્યો છે. આ વચ્ચે હવામાન વિભાગના ડાઈરેક્ટર મનોરમા મોહંતિએ રાજ્યમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે જેથી ખેડૂતોને પણ નવી આશા જાગી છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *