આજે હરિયાળી અમાવસ્યા હોવાથી જાણો પૂજાનો શુભ સમય અને પદ્ધતિ

શાસ્ત્રો વિશે વાત , જાણો છો કે ધર્મ સાથે, માં પણ અમારા ગ્રંથો અને જ્યોતિષવિદ્યા, નવી ચંદ્ર અને સાવન મહિનાના પૂર્ણ ચંદ્ર તારીખો મહત્વ ઘણું હોય છે. હરિયાળી અમાવસ્યા શ્રાવણ મહિનામાં આવતો અમાવસ્યા છે. તેને શ્રાવણી અમાવસ્યા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે. હરિયાળી અમાવસ્યા સાવન શિવરાત્રીના બીજા દિવસે આવે છે અને આ તહેવાર હરિયાળી તીજના ત્રણ દિવસ પહેલા ઉજવવામાં આવે છે. સાવન મહિનામાં વરસાદને કારણે ચારે બાજુ હરિયાળી છે. શ્રાવણ અમાવસ્યા પર વૃક્ષો અને છોડને નવું જીવન મળે છે અને તેમના કારણે માનવ જીવન સુરક્ષિત રહે છે, તેથી કુદરતી દ્રષ્ટિકોણથી પણ હરિયાળી અમાવસ્યાનું ખૂબ મહત્વ છે. આ વર્ષે સાવનની હરિયાળી અમાવસ્યા 8 ઓગસ્ટ, રવિવારે પડી રહી છે. આ દિવસે પુષ્ય નક્ષત્ર સાથે વ્યાપત અને વર્યાણ યોગ થશે.ધાર્મિક માન્યતા અનુસાર, હરિયાળી અમાવસ્યા પર પણ પૂર્વજોની શાંતિ માટે પિંડ દાન અને દાન કરવાનું મહત્વ છે. ખાસ કરીને હરિયાળી અમાવસ્યાના દિવસે વૃક્ષારોપણનું કામ કરવામાં આવે છે. આ દિવસે નવો છોડ વાવવો શુભ માનવામાં આવે છે. હરિયાળી અમાવસ્યાના દિવસે ઘણા શહેરોમાં આ દિવસે મેળાનું પણ આયોજન કરવામાં આવે છે. હરિયાળી અમાવસ્યા ખાસ કરીને ખેડૂતો માટે ખાસ છે. આ દિવસે ખેડૂતો ગોળ અને ડાંગરનો પ્રસાદ આપીને એકબીજાને સારા ચોમાસાની શુભેચ્છા આપે છે. આ સાથે, તેઓ તેમના કૃષિ મશીનોની પણ પૂજા કરે છે. ચાલો જાણીએ શુભ સમય, પૂજા પદ્ધતિ અને હરિયાળી અમાવસ્યાના નું મહત્વ

હરિયાળી અમાવસ્યા મુહૂર્ત:અમાવસ્યા તિથિ શરૂ થાય છે – 07 ઓગસ્ટ, 2021 સાંજે 07:11 વાગ્યે
અમાવસ્યા તિથિ સમાપ્ત થાય છે – 08 ઓગસ્ટ, 2021 સાંજે 07:19 વાગ્યે

હરિયાળી અમાવસ્યા પૂજા વિધિ: આ દિવસે ગંગાના જળથી સ્નાન કરો. સૂર્યદેવને અર્ઘ્ય અર્પણ કર્યા બાદ પૂર્વજો માટે તર્પણ કરો. શ્રાવણી અમાવસ્યાનું વ્રત કરો અને ગરીબોને દાન અને દક્ષિણા આપો. શ્રાવણી અમાવસ્યાના દિવસે પીપળાના વૃક્ષની પૂજા કરવાનો કાયદો છે. હરિયાળી અમાવસ્યાના દિવસે રોપા રોપવાનું ખૂબ મહત્વ છે. હરિયાળી અમાવસ્યા પર દેવ વૃક્ષ પીપલ, વડ, કેળા, લીંબુ, તુલસી વગેરેનું વાવેતર શુભ માનવામાં આવે છે. નદી અથવા તળાવમાં જઈને માછલીને લોટની ગોળીઓ ખવડાવો. તમારા ઘરની નજીક કીડીઓને ખાંડ અથવા સૂકો લોટ ખવડાવો.હરિયાળી અમાવસ્યાની સાંજે દેવી લક્ષ્મીને પ્રસન્ન કરવા માટે ઘરના ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણામાં ઘીનો દીવો પ્રગટાવો. આ દિવસે આમ કરવાથી ઘરમાંથી ગરીબી દૂર થાય છે. અમાવસ્યાની રાત્રે ઘરમાં પૂજા કરતી વખતે પૂજાની થાળીમાં સ્વસ્તિક અથવા ઓમ બનાવો અને તેના પર મહાલક્ષ્મી યંત્ર મૂકો. સાંજે ભગવાન શિવની વિધિવત પૂજા કરો અને તેમને ખીર અર્પણ કરો. આમ કરવાથી તમને શિવની કૃપા પ્રાપ્ત થાય છે.

 

  • આ દિવસે પિતૃ દોષથી મુક્તિ મેળવવા માટે પિતુ તર્પણ અર્પણ કરવામાં આવે છે.
  • હરિયાળી અમાવસ્યાના દિવસે ભગવાન શિવને સફેદ આકૃતિના ફૂલો, બિલ્વના પાન અને ભાંગ, દાતુરા અર્પણ કરો. આ દિવસે ભગવાન શિવની વિશેષ પૂજા કરવી જોઈએ.
  • આ દિવસે અમાવસ્યા વ્રત પણ રાખવામાં આવે છે.
  • આ દિવસે દાન કરવાનું મહત્વ પણ વધે છે. દીવો પણ દાન કરવો જોઈએ.
  • આ દિવસે હનુમાન મંદિરમાં જઈને હનુમાન ચાલીસાનો પાઠ કરો અને હનુમાનજીને સિંદૂર અને ચમેલીનું તેલ ચાવો.
  • આ દિવસે કોઈ ગરીબ વ્યક્તિ અથવા બ્રાહ્મણને ભોજન કરાવ્યા પછી તેને દક્ષિણા આપો.
  • આ દિવસે પિતૃદેવ અને માતા લક્ષ્મી લોટના દીવા પ્રગટાવીને અને નદીમાં વહેવાથી પ્રસન્ન થાય છે.
  • આ દિવસે ઘઉં અને જુવારનો પ્રસાદ વહેંચો.
  • આ દિવસે કોઈ તામસિક વસ્તુનું સેવન ન કરવું જોઈએ.
  • હરિયાળી અમાવસ્યાના દિવસે શિવ અને શ્રી વિષ્ણુના મંત્રોનો જાપ કરો અને શ્રીમદ ભગવદ ગીતાનો પાઠ કરો.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *