આ છે વિશ્વનો સૌથી અનોખો રસ્તો,જેને બનાવા 10 લાખ લોકોએ ગુમાવ્યો જીવ,જેમાં માટી અને સિમેન્ટનો નહિ હાડકાનો બન્યો છે

તમે આખી દુનિયામાં વિવિધ પ્રકારનાં રસ્તા વિશે સાંભળ્યું અને વાંચ્યું હશે. કોંક્રિટનો ઉપયોગ કોઈને બનાવવા માટે રસ્તો, પછી સિમેન્ટ, બાલ્સ્ટ અને પત્થરો બનાવવા માટે કરવામાં આવ્યો છે. પરંતુ તમે હાડકાથી બનેલા અનોખા રસ્તા વિશે ભાગ્યે જ સાંભળ્યું હશે. ખરેખર, રશિયામાં એક રસ્તો સંપૂર્ણ રીતે હડકાનો બનેલો છે. રશિયાના પૂર્વ પૂર્વીય ક્ષેત્રમાં સ્થિત 2,025 કિલોમીટર લાંબી કોલિમા હાઇવે ફરી એકવાર વિશ્વભરમાં હેડલાઇન્સ બનાવી રહ્યો છે.

કારણ કે રશિયાના ઇરકુટ્સ્ક ક્ષેત્રમાં સ્થિત આ રસ્તાને ફરી એકવાર માનવ હાડકાં અને હાડપિંજર મળી આવ્યા છે. સ્થાનિક સાંસદ નિકોલે ટ્રુફાનોવ કહે છે કે માનવ હાડકાં રસ્તા પર બધે રેતીથી પથરાયેલા છે. આ કેટલી ભયાનક દૃષ્ટિ છે, હું તેનું વર્ણન કરી શકું નહીં. બીજી તરફ, રસ્તાની અંદરથી માનવ હાડકાં છૂટી ગયા બાદ, સ્થાનિક પોલીસે પણ તેમની શોધખોળ શરૂ કરી દીધી છે. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે ઠંડા વાતાવરણમાં આ બરફથી ઢાંકાયેલા વિસ્તારમાં રસ્તા પર વાહનો લપસી જતા નથી, આ માટે, માનવ હાડકાં રેતીમાં ભેળવી ને તેમાં નાખવામાં આવ્યા છે

કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે આ રસ્તો બનાવવા માટે લગભગ 2.5 લાખથી 10 લાખ લોકોને પોતાનો જીવ ગુમાવવો પડ્યો હતો. આ હાઇવે પશ્ચિમમાં નિજેહ બસ્તાયાખને પૂર્વમાં મગદાન સાથે જોડે છે. એક સમયે, કોલાયામા ફક્ત દરિયા દ્વારા અથવા વિમાન દ્વારા જ પહોંચી શકાય છે. પરંતુ આ હાઇવેનું નિર્માણ 1930 ના દાયકામાં સોવિયત યુનિયનમાં સ્ટાલિનની તાનાશાહી દરમિયાન શરૂ થયું હતું. આ સમય દરમિયાન તેનું બાંધકામ સેવાબંધી મજૂરો અને સેવાવસ્તાલાગ મઝદૂર શિબિરના કેદીઓની મદદથી વર્ષ 1932 માં શરૂ કરવામાં આવ્યું હતું. ન્યુ યોર્ક ટાઇમ્સના અહેવાલ મુજબ, આ હાઇવે બનાવવા માટે ગુલાગના 10 લાખ કેદીઓ અને બંધીદાર મજૂર કાર્યરત હતા.

આ કેદીઓમાં સામાન્ય દોષિતો અને રાજકીય ગુનાઓ માટે દોષિત ઠેરવવામાં આવતા બંનેનો સમાવેશ થાય છે. તેમાંથી ઘણા કેદીઓ હતા જે સોવિયત યુનિયનના શ્રેષ્ઠ વૈજ્ઞાનિક પણ હતા. આમાં રોકેટ વૈજ્ઞાનિક સેરગેઈ કોરોલેવ શામેલ છે. 1961 માં, તેણે રશિયાને પ્રથમ માણસને અવકાશમાં મોકલવામાં મદદ કરી. આ કેદીઓમાં મહાન કવિ વર્લમ શાલ્મોવનો પણ સમાવેશ થાય છે, જેમને કોલિમા કેમ્પમાં 15 વર્ષની સજા સંભળાવી હતી.

તેમણે આ શિબિર વિશે લખ્યું છે કે, ‘એવા કુતરાઓ અને રીંછ હતા જે માણસો કરતા વધારે સમજદાર અને નૈતિકતાથી વર્તે છે. તેમણે પોતાના પુસ્તકમાં લખ્યું છે કે, ત્રણ અઠવાડિયાના ખતરનાક કાર્ય, શરદી, ભૂખમરા અને માર માર્યા પછી મનુષ્ય એક પ્રાણી બની ગયો.

કોલ્યામા નજીક દસ વર્ષની જેલની સજા ભોગવી રહેલા-વર્ષીય એન્ટોનીના નોવોસાદ કહે છે કે માર્ગ બનાવનાર કેદીઓએ કાંટાળા તારની બીજી બાજુ બેરી અનાજ ભેગા કર્યા ત્યારે તેમને ગોળી વાગી હતી. તેને રસ્તાની અંદર જ દફનાવવામાં આવ્યો હતો. આ વિસ્તારમાં મોકલવામાં આવેલા કેદીઓની પરત ફરવાની ટકાવારી માત્ર 20 ટકા હતી. જે લોકો આ શિબિરમાંથી છટકી ગયા હતા તેઓ ફક્ત 2 અઠવાડિયા માટે જીવંત રહેવા માટે સક્ષમ હતા. કારણ કે તેમાંના મોટાભાગના કાં તો ઠંડાથી મરી ગયા હતા અથવા રીંછનો ભોગ બન્યા

આ વિસ્તારમાં મોકલવામાં આવેલા કેદીઓની પરત ફરવાની ટકાવારી માત્ર 20 ટકા હતી. જે લોકો આ શિબિરમાંથી છટકી ગયા હતા તેઓ ફક્ત 2 અઠવાડિયા માટે જીવંત રહેવા માટે સક્ષમ હતા. કારણ કે તેમાંના મોટાભાગના કાં તો ઠંડાથી મરી ગયા હતા અથવા રીંછનો ભોગ બન્યા હોત.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *