શ્રાવણ મહિનાનો ત્રીજો સોમવાર, શુભ સમય, સંયોગ, વિધિ, કથા અને મંત્ર, શું થશે લાભ.

આ દિવસ શ્રાવણ મહિનાના શુક્લ પક્ષની પ્રતિપદા તિથિ પણ છે. જાણવા જેવું છે કે શ્રાવણ મહિનામાં સોમવારનું વિશેષ મહત્વ માનવામાં આવે છે અને અત્યાર સુધી બે સોમવાર પસાર થઈ ગયા છે. શ્રાવણ 9 ઓગસ્ટના ત્રીજા સોમવારે ઉજવાશે. આ દિવસે ચંદ્ર અને સૂર્ય કર્ક રાશિમાં હશે, જ્યારે ત્રણ ગ્રહો સિંહ રાશિમાં બની રહ્યા છે. શ્રાવણ સોમવારે શુક્ર, મંગળ અને બુધ સિંહ રાશિમાં સાથે બેસશે. આ દિવસે અશ્લેષા નક્ષત્ર અને ચંદ્ર કર્ક રાશિમાં સંક્રમણ કરશે.
શ્રાવણ મહિનામાં સોમવારે પૂજા કરતી વખતે રાહુ કાલનું વિશેષ ધ્યાન રાખવું જોઈએ, કારણ કે જ્યોતિષશાસ્ત્રમાં રાહુ કાલને અશુભ યોગ માનવામાં આવે છે અને અશુભ યોગમાં શુભ કાર્ય કરવામાં આવતું નથી. પંચાંગ અનુસાર, શ્રાવણના ત્રીજા સોમવારે એટલે કે 09 ઓગસ્ટ 2021 ના ​​રોજ રાહુ કાલનો સમય સવારે 07.26 થી 09.53 સુધીનો રહેશે. અભિજીત મુહૂર્ત સોમવારે – સવારે 11.59 થી 12.53.

આ દિવસોમાં ચાતુર્માસ ચાલી રહ્યો છે અને શ્રાવણ ચાતુર્માસનો પહેલો મહિનો છે. આ સંદર્ભમાં, એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે ભગવાન વિષ્ણુ તેમના sleepingંઘના સમયગાળા માટે હેડ્સ માટે રવાના થાય છે, ત્યારે પૃથ્વીની લગામ ભગવાન શિવને સોંપવામાં આવે છે. ચાતુર્માસ શ્રાવણના પહેલા મહિનામાં, માતા પાર્વતી સાથે ભગવાન શિવ પૃથ્વી જગતની મુલાકાત લે છે અને શિવ-પાર્વતી, તેમના ભક્તોની ઉપાસનાથી પ્રસન્ન થઈને તેમને આશીર્વાદ આપે છે.

શ્રાવણ સોમવારની સરળ પૂજા પદ્ધતિ-

 • * શ્રાવણ સોમવારે બ્રહ્મા મુહૂર્તમાં જાગો.
 • * આખું ઘર સાફ કરો અને નહાવાથી નિવૃત્ત થાઓ.
 • * આખા ઘરમાં ગંગા જલ અથવા પવિત્ર પાણીનો છંટકાવ કરો.
 • * ઘરમાં જ પવિત્ર સ્થાન પર ભગવાન શિવની મૂર્તિ અથવા તસવીર સ્થાપિત કરો.
 • * સંપૂર્ણ પૂજા તૈયાર કર્યા પછી, નીચેના મંત્ર સાથે સંકલ્પ લો-

‘મામા ક્ષેત્રસ્થ્યવિજયરોગ્યસ્યવર્યભિદ્ર્યમ સોમવૃતમ કરિષ્યે’

આ પછી, નીચેના મંત્ર સાથે ધ્યાન કરો- ‘ધ્યાનિત્યમહેશમ રજતગીરિનિભમ ચારુચંદ્રવત્સમ રત્નકલ્પોજ્જ્વલંગ પરશુમૃગાવરાભિતિહસ્તમ પ્રસન્મ.પદ્મસીનમ સમન્તસ્તૂતમર્ગનૈવ્યાઘ્રકૃતીમ વાસનમ વિશ્વવાદ્યમ વિશ્વવંદ્યમ નિખિલભયહરમ પંચવક્ત્રમ ત્રિનેત્રમ્॥

 • * ધ્યાન કર્યા પછી, ‘ઓમ નમ Shiv શિવાય’ સાથે શિવની પૂજા કરો અને ‘ઓમ શિવાય’ નમ with સાથે પાર્વતીની પૂજા કરો.
 • * પૂજા પછી, વ્રત કથા સાંભળો.
 • * તે પછી આરતી કરો અને પ્રસાદ વહેંચો.
 • * આ પછી ખોરાક અથવા ફળનો ખોરાક લો.
 • આ સિવાય શ્રાવણ મહિનામાં શિવાલયોમાં શિવલિંગનો રુદ્રાભિષેક કરવામાં આવે છે. ઘણા લોકો રુદ્રાભિષેક છોડી દે છે અને જલાભિષેક સમયે પણ નિયમોનું પાલન કરતા નથી. ભગવાન શિવ વિધિપૂર્વક કરવામાં આવેલા રુદ્રાભિષેકથી પ્રસન્ન થાય છે અને ભક્તોને ઇચ્છિત વરદાન આપે છે.

મંત્ર

 • – ઓમ સૌન સોમય નમ:
 • – ઓમ નમ: શિવાય
 • – ઓમ નમો ભગવતે રુદ્રાય.

શ્રાવણ સોમવારની વાર્તા-  શ્રાવણ સોમવારની વાર્તા મુજબ અમરપુર શહેરમાં એક શ્રીમંત વેપારી રહેતો હતો. તેમનો ધંધો દૂર દૂર સુધી ફેલાયેલો હતો. વેપારીને શહેરના તમામ લોકો આદર આપતા હતા. આ બધું હોવા છતાં, વેપારી તેના અંતરાત્માથી ખૂબ દુ sadખી હતો, કારણ કે તે વેપારીને કોઈ પુત્ર નહોતો. દિવસ અને રાત એ જ ચિંતા તેને સતાવી રહી હતી. તેમના મૃત્યુ પછી, તેમના વિશાળ વ્યવસાય અને સંપત્તિ કોણ સંભાળશે?પુત્રની ઈચ્છા સાથે વેપારી દર સોમવારે ભગવાન શિવની ઉપવાસ-પૂજા કરતા હતા. સાંજે વેપારી શિવ મંદિરમાં જતા અને ભગવાન શિવની સામે ઘીનો દીવો પ્રગટાવતા. તે વેપારીની ભક્તિ જોઈને એક દિવસ પાર્વતીજીએ ભગવાન શિવને કહ્યું- ‘ઓ પ્રાણનાથ, આ વેપારી તમારા સાચા ભક્ત છે. કેટલા દિવસોથી તે આ સોમવારનું વ્રત કરે છે અને નિયમિત પૂજા કરે છે. પ્રભુ, તમારે આ ઉદ્યોગપતિની ઈચ્છા પૂરી કરવી જોઈએ. ‘

ભગવાન શિવ હસ્યા અને કહ્યું- ‘હે પાર્વતી! આ જગતમાં દરેક વ્યક્તિને તેના કર્મ પ્રમાણે ફળ મળે છે. જીવંત માણસો જે પ્રકારની ક્રિયા કરે છે, તે જ પરિણામ મેળવે છે. ‘ આ હોવા છતાં પાર્વતીજી રાજી ન થયા. તેમણે વિનંતી કરી અને કહ્યું- ‘ના પ્રાણનાથ! તમારે આ વેપારીની મહત્વાકાંક્ષા પૂરી કરવી પડશે. આ તમારો વિશિષ્ટ ભક્ત છે. દર સોમવારે, તમે વિધિવત ઉપવાસ રાખો છો અને તમારી પૂજા કર્યા પછી, તમને ભોજન આપ્યા પછી, તમે એક સમયે ભોજન લો છો. તમારે તેને દીકરાનું વરદાન આપવું પડશે. ‘

પાર્વતીની વિનંતી જોઈને ભગવાન શિવે કહ્યું- ‘તમારી વિનંતી પર, હું આ વેપારીને પુત્ર મેળવવાનું વરદાન આપું છું, પરંતુ તેનો પુત્ર 16 વર્ષથી વધુ જીવશે નહીં.’ તે જ રાત્રે, ભગવાન શિવ તે વેપારીને સ્વપ્નમાં દેખાયા અને તેમને પુત્ર મેળવવાનું વરદાન આપ્યું અને 16 વર્ષ સુધી તેમના પુત્રના અસ્તિત્વ વિશે પણ જણાવ્યું. વેપારી ભગવાનના વરદાનથી ખુશ હતો, પરંતુ પુત્રના ટૂંકા જીવનની ચિંતાએ તે સુખનો નાશ કર્યો. પહેલાની જેમ વેપારીએ સોમવારે વિધિવત ઉપવાસ ચાલુ રાખ્યા. થોડા મહિના પછી, તેના માટે એક ખૂબ જ સુંદર પુત્રનો જન્મ થયો. પુત્રના જન્મથી વેપારીનું ઘર ખુશીઓથી ભરાઈ ગયું. દીકરાના જન્મની ખૂબ જ ધામધૂમથી ઉજવણી કરવામાં આવી હતી.

દીકરાના જન્મ પર વેપારી વધારે આનંદિત ન હતો, કારણ કે તે પુત્રના ટૂંકા જીવનનું રહસ્ય જાણતો હતો. ઘરમાં કોઈને આ રહસ્ય ખબર ન હતી. વિદ્વાન બ્રાહ્મણોએ તે પુત્રનું નામ ‘અમર’ રાખ્યું. જ્યારે અમર 12 વર્ષનો હતો, ત્યારે તેને શિક્ષણ માટે વારાણસી મોકલવાનું નક્કી થયું. વેપારીએ અમરના મામા દીપચંદને બોલાવીને શિક્ષણ મેળવવા માટે વારાણસી છોડવાનું કહ્યું. અમર શિક્ષણ મેળવવા તેના મામા સાથે ગયો. જ્યાં પણ અમર અને દીપચંદ રસ્તામાં રાત રોકાયા ત્યાં તેઓ યજ્ performો કરતા અને બ્રાહ્મણોને ખવડાવતા.

લાંબી મુસાફરી બાદ અમર અને દીપચંદ એક નગરમાં પહોંચ્યા. તે શહેરના રાજાની પુત્રીના લગ્નની ખુશીમાં આખું શહેર સજાવવામાં આવ્યું હતું. સરઘસ નિયત સમયે પહોંચ્યું પરંતુ વરરાજાના પિતા ખૂબ જ ચિંતિત હતા કારણ કે તેમના પુત્રએ કાન ગુમાવ્યા હતા. તેને ડર હતો કે જો રાજાને આ વાતની ખબર પડી તો તે લગ્નનો ઇનકાર કરી શકે છે. આ તેના માટે બદનામી લાવશે.જ્યારે વરરાજાના પિતાએ અમરને જોયો ત્યારે તેના મનમાં એક વિચાર આવ્યો. તેણે વિચાર્યું કે, આ છોકરાને વરરાજા બનાવીને રાજકુમારી સાથે શા માટે લગ્ન ન કરવા? લગ્ન પછી, હું તેને પૈસા સાથે મોકલીશ અને રાજકુમારીને મારા શહેરમાં લઈ જઈશ. આ બાબતે વરરાજાના પિતાએ અમર અને દીપચંદ સાથે વાત કરી. દીપચંદે પૈસા મેળવવાના લોભમાં વરરાજાના પિતાની વાત સ્વીકારી.

અમરના લગ્ન રાજકુમારી ચંદ્રિકા સાથે વરરાજાના કપડાં પહેરીને થયા હતા. રાજાએ પુષ્કળ પૈસા આપીને રાજકુમારીને વિદાય આપી. જ્યારે અમર પાછો ફરી રહ્યો હતો, ત્યારે તે સત્યને છુપાવી શક્યો નહીં અને રાજકુમારીના પડદા પર લખ્યું – ‘રાજકુમારી ચંદ્રિકા, તમે મારી સાથે લગ્ન કર્યા હતા, હું વારાણસીમાં શિક્ષણ લેવા જઈ રહ્યો છું. હવે તે યુવાન જેની પત્ની બનવું છે તે કાના છે. ‘જ્યારે રાજકુમારીએ તેના પડદા પર લખેલું વાંચ્યું, ત્યારે તેણે છોકરા સાથે જવાની ના પાડી. બધું જાણીને રાજાએ રાજકુમારીને મહેલમાં રાખી. બીજી બાજુ અમર તેના કાકા દીપચંદ સાથે વારાણસી પહોંચ્યો. અમરે ગુરુકુલમાં અભ્યાસ શરૂ કર્યો.

જ્યારે અમરે 16 વર્ષની ઉંમર પૂર્ણ કરી ત્યારે તેમણે એક યજ્ performed કર્યો. યજ્ ofના અંતે બ્રાહ્મણોને ભોજન કરાવવામાં આવ્યું અને ખાદ્યપદાર્થો અને કપડાંનું દાન કરવામાં આવ્યું. રાત્રે અમર તેના બેડરૂમમાં સુતો હતો. શિવના વરદાન મુજબ, અમરનું જીવન તેની .ંઘમાં ઉડી ગયું. અમર ને સૂર્યોદય સમયે મૃત જોઈને મામા રડવા લાગ્યા અને મારવા લાગ્યા. આસપાસના લોકો પણ ભેગા થયા અને દુ griefખ વ્યક્ત કરવાનું શરૂ કર્યું.ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીએ પણ માતાના રડવાનો અવાજ સાંભળ્યો, ત્યાંથી પસાર થતા વિલાપ કર્યો. પાર્વતીએ ભગવાનને કહ્યું- ‘પ્રાણનાથ! હું તેના રડવાનો અવાજ સહન કરી શકતો નથી. તમારે આ વ્યક્તિની વેદના દૂર કરવી જોઈએ. ‘ જ્યારે ભગવાન શિવ પાર્વતી સાથે અદૃશ્ય સ્વરૂપે નજીક આવ્યા અને અમર જોયા, તેમણે પાર્વતીને કહ્યું – ‘પાર્વતી! તે એ જ વેપારીનો દીકરો છે. મેં તેને 16 વર્ષની ઉંમરે વરદાન આપ્યું હતું. તેની ઉંમર પૂરી થવા આવી છે.

પાર્વતીજીએ ફરી ભગવાન શિવને વિનંતી કરી- ‘ઓ પ્રાણનાથ! તમે આ છોકરાને જીવતો કરો, નહીંતર તેના માતા -પિતા દીકરાના મૃત્યુને કારણે રડતા રડતા પોતાનો જીવ આપી દેશે. આ છોકરાના પિતા તમારા અંતિમ ભક્ત છે. વર્ષોથી, તે તમને સોમવારે ઉપવાસ કરતી વખતે ભોગ આપે છે.પાર્વતીની વિનંતી પર ભગવાન શિવે છોકરાને જીવંત રહેવાનું વરદાન આપ્યું અને થોડી જ ક્ષણોમાં તે જીવતો થયો. શિક્ષણ પૂર્ણ કર્યા પછી, અમર તેના મામા સાથે તેના શહેર તરફ ગયો. બંને એ જ શહેરમાં પહોંચ્યા જ્યાં અમરના લગ્ન હતા. અમરે તે શહેરમાં પણ એક યજ્ organizedનું આયોજન કર્યું. ત્યાંથી પસાર થતાં, શહેરના રાજાએ યજ્ .નું આયોજન થતું જોયું.

રાજાએ તરત જ અમરને ઓળખી લીધો. યજ્ ofના અંતે, રાજા અમર અને તેના મામાને મહેલમાં લઈ ગયા અને તેમને થોડા દિવસો માટે મહેલમાં રાખ્યા અને તેમને ઘણા પૈસા અને કપડાં આપીને રાજકુમારી સાથે વિદાય આપી. રાજાએ રસ્તામાં રક્ષણ માટે ઘણા સૈનિકોને પણ મોકલ્યા. શહેરમાં પહોંચતાની સાથે જ દીપચંદે એક સંદેશવાહકને ઘરે મોકલ્યો અને તેના આગમનની જાણ કરી. પુત્ર અમરના જીવિત પરત ફર્યાના સમાચારથી વેપારી ખૂબ આનંદિત થયો.

વેપારીએ પોતાની પત્ની સાથે એક રૂમમાં પોતાની જાતને બંધ કરી હતી. ભૂખ્યા અને તરસ્યા રહીને વેપારી અને તેની પત્ની તેમના પુત્રની રાહ જોઈ રહ્યા હતા. તેઓએ વ્રત લીધું હતું કે જો તેમને તેમના પુત્રના મૃત્યુના સમાચાર મળે તો તેઓ પોતાનો જીવ આપી દેશે. વેપારી તેની પત્ની અને મિત્રો સાથે શહેરના દરવાજે પહોંચ્યો.પુત્રના લગ્નના સમાચાર સાંભળીને પુત્રવધૂ રાજકુમારી ચંદ્રિકાને જોઈને તેની ખુશીનો કોઈ પાર નહોતો. તે જ રાત્રે ભગવાન શિવ વેપારીના સ્વપ્નમાં આવ્યા અને કહ્યું- ‘ઓ શ્રેષ્ટા! તમારા સોમવારના ઉપવાસનું અવલોકન કરીને અને ઉપવાસની વાર્તા સાંભળીને મેં તમારા દીકરાને દીર્ઘાયુ આશીર્વાદ આપ્યા છે. ઉદ્યોગપતિ ખૂબ ખુશ હતા.સોમવારનું વ્રત રાખીને વેપારીના ઘરે ખુશી પાછી આવી. શાસ્ત્રોમાં લખ્યું છે કે સોમવારે વ્રત રાખનાર અને વ્રત કથા સાંભળનારા પુરુષો અને સ્ત્રીઓની બધી ઈચ્છાઓ પૂરી થાય છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *