માં ખોડલની શક્તિનો પરિચય આ મંદિર માં મગર એ નાખ્યો ધામો ગુજરાતમાં લોકો ની દર્શન કરવા ઉમટી ભીડ દિવાળી પર જાવ અને જુઓ

ગામ વાસીઓ મગરને જોવા માટે મંદિરમાં મગર એકઠા થયા હતા, જેના કારણે વન વિભાગની ટીમને મગરને બચાવવામાં ઘણી મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. અંતે, રવિવારે બપોરે, મગરને મંદિરમાંથી બહાર કાઢી શકાયો.ગુજરાત એક એવું રાજય છે જયાં અનેક વાર્તા, લોકકથા, જે શ્રદ્વા સાથે જોડાયેલી છે, અને શ્રદ્વાની વાત હોય ત્યાં પુરાવાની જરૂર ના હોય, ઝાડ હોય કે, કૂવો, વાવ હોય કે ધરો તેની પોતાની આગવી લોકકથા હોય જ, આવી છે એક કથા જે માટેલીયા ધરાના નામે ઓળખાય છે. ચાલો જોઈએ ટે કથા

મહીસાગર:ગુજરાતના મહીસાગર જિલ્લામાં આવેલા 200 વર્ષ જૂના ખોડિયાર માતા મંદિરમાં ચોરી થયા બાદ એક અનોખી ઘટના જોવા મળી હતી. મંદિરના ગર્ભગૃહમાં માતાની મૂર્તિની સામે એક મગર આરામ કરતો જોવા મળ્યો હતો. મોરબીના વાંકાનેરથી 17 કિલોમીટર દૂર આવેલું ખોડિયાર માતાનું મંદિર માત્ર ગુજરાતમાં જ નહી પરંતુ સમગ્ર દેશમાં જાણીતું છે, જેટલી જ શ્રદ્વા અહી માતાજી સાથે જોડાયેલી એટલી શ્રદ્વા અહી આવેલા માટેલીયા ધરાના પાણી સાથે જોડાયેલું છે.આ જોઈને મંદિરમાં ભક્તોની ભીડ એકઠી થઈ અને લોકો મગરની પૂજા કરવા લાગ્યા.જેના કારણે વન વિભાગની ટીમને મગરને સલામત રીતે બહાર કાવામાં ઘણી મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો.

હેવાય છે કે માટેલીયા ધરામાં કયારેય પાણી ખૂટતું નથી, સમગ્ર સૌરાષ્ટ્રમાં ઉનાળા દરમિયાન પાણીની અછતનો સામનો કરવો પડતો હોય છે, પરંતુ માટેલ ગામમાં આવેલા ધરામાં કયારે પાણી સુકાતું નથી, માટેલ ગામના લોકો એજ ધરાનું પાણી પીવે છે, અને તે પણ ગરણામાં ગાળ્યા વગર પીવે છે.હકીકતમાં મહીસાગર જિલ્લાના પલ્લા ગામમાં આવેલા મંદિરમાં ચોરીની ઘટના બાદ સ્થાનિક યુવકો શનિવારે રાત્રે મંદિરની બહાર ચોકી કરતા હતા. રાત્રે લગભગ દોઢ વાગ્યે, મંદિરની અંદર કેટલાક હંગામોનો અવાજ સંભળાયો, પછી તેમને લાગ્યું કે ચોરો ફરીથી પ્રવેશ્યા છે.

તમને જણાવી દઈએ કે, માટેલ ગામમાં આવેલી ભેખડો ઉપર ખોડિયાર માતાનું મંદિર આવેલું છે, મંદિરમાં ચાર પ્રતિમા છે, આવડ, ખોડિયાર, હોલબાઈ અને બીજબાઈ, આ ત્રણેય માં ખોડલની બહેનો તરીકે ઓળખાય છે.ચોરોને લાલ રંગના હાથે પકડવા માટે યુવાનો મંદિરમાં પ્રવેશ્યા પણ ત્યાંનું દૃશ્ય જોઈને આશ્ચર્ય થયું. છ ફૂટ ઉચો મગર દેવીની મૂર્તિ સામે આરામ કરી રહ્યો હતો. ખાસ વાત એ છે કે અહીં મગર દેવી ખોડિયારની સવારી પણ છે.

અહી આવેલું વૃક્ષ, માટેલીયો ધરો અને મા ખોડિયારના પરચા જોડાયેલા છે, ખોડિયાર માતાએ ડોશીમા બનીને પરચા આપ્યા હોય તેવી કથાઓ પણ છે, તો માટેલીયા ધરો, અહીનું વૃક્ષ અને મંદિરમાં રહેલુ ત્રિશૂળ દરેક સાથે એક અલગ કથા જોડાયેલી છે.આ પછી, યુવાનોના જૂથે મંદિરના પૂજારી શિવ મગનલાલ અને ગ્રામજનોને આ અંગે જાણ કરી. આ સમાચાર અને મગરનું ચિત્ર આખા ગામમાં આગની જેમ ફેલાઈ ગયું. લોકો અડધી રાત્રે ઉઠ્યા અને મગરની પૂજા કરવા માટે મંદિરમાં આવવા લાગ્યા. લોકો તેને સારી નિશાની માનતા હતા.

મંદિરની બહાર દેખરેખ રાખતા યુવક મિતેશ સેવકે કહ્યું, ‘આ મંદિર અપાર આદરનું પ્રતીક છે. મગર માતા દેવીની મૂર્તિ પાસે ગયો હતો, તેથી અમે તેને ભગાડવાનો પ્રયત્ન કર્યો પણ તે હલ્યો નહીં. અમને લાગ્યું કે તે કોઈ દૈવી શક્તિ છે. ‘

મગરની એક ઝલક જોવા માટે મોટી સંખ્યામાં ગ્રામજનો મંદિરમાં ભેગા થયા હતા અને ગર્ભગૃહના દરવાજા અને બારીની જાળીમાંથી ડોકી રહ્યા હતા. આ દરમિયાન, કેટલાક ભક્તોએ મગર પર સિંદૂર ફેંક્યું, જેના કારણે તે આક્રમક બની ગયો.

એવું માનવામાં આવે છે કે મગર મંદિર નજીકના તળાવમાંથી બહાર આવ્યો હશે. શનિવારે મધરાતે મગરને જોયા બાદ રવિવારે બપોરે વનવિભાગને તેના વિશે માહિતી મળી. ગ્રામજનોએ વન વિભાગની ટીમને શરૂઆતમાં મગરને બચાવતા અટકાવ્યા હતા.

ફોરેસ્ટ ઓફિસર આર.વી.પટેલે જણાવ્યું હતું કે, “અમે ગ્રામજનોને કહ્યું હતું કે વન્યજીવ સંરક્ષણ અધિનિયમની અનુસૂચિ 1 માં લખ્યું છે કે પ્રાણીઓને તેમની જગ્યાએ પરત મોકલવા જોઈએ. ઘણા પ્રયત્નો પછી, ગ્રામજનો સંમત થયા અને તેઓએ અમને બચાવ માટે પરવાનગી આપી. પટેલે કહ્યું, ‘અમારી આસપાસના સેંકડો લોકોને જોઈને, મગર થોડો આક્રમક બન્યો, જેના કારણે અમને થોડી મુશ્કેલી પડી, પરંતુ બાદમાં અમે તેને પકડી પાછી એ જ તળાવમાં મોકલી આપ્યા.

કહેવામાં તો ત્યાં સુધી આવે છે કે, આ માટેલીયા ધરાની નીચે જ ખોડિયાર માતાનું સોનાનું મંદિર આવેલું છે, પણ આજ દિન સુધી ધરાનું પાણી કયારેય સુકાયું નથી, અને મંદિર દેખાયું નથી, એકવાર એક રાજાએ તે પ્રયાસ કર્યો પણ, માતાજીના પરચા સામે તેના તમામ પ્રયાસ નિષ્ફળ નિવડયા.આ ઘટના ૨૦૧૯ માં બની હતી ત્યારબાદ થી લોકો માં આ મંદિર ના ચમત્કાર અંગે માહિતી ખુબ ફરી રહી છે અને વધુ ને વધુ લોકો દરરોજ દર્શન કરવા પહોચી રહ્યા છે.

મિત્રો આર્ટીકલ ગમ્યો હોઈ તો લાઇક કરી અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ. અને જો તમારે અવનવી મજેદાર પોસ્ટ અને આર્ટીકલ વાંચવા હોય તો અમારા આ પેજ ને લાઇક કરવાનું ભૂલશો નહીં. આ પેજ પર તમને બધી પ્રકારની માહિતી મળતી રહેશે, જે કદાચ તમે ક્યાંયે વાંચી નહીં હોય. તમારો અભિપ્રાય અને તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને જણાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. ફેસબુક ઉપર હેલ્થ, જાણવા જેવું, અજબ-ગજબ, હાલના બનાવ, બ્યુટી ટીપ્સ, મજેદાર જોક્સ, બોલીવુડ ગપ શપ, દેશ-વિદેશ, રાશિ ભવિષ્ય, ખેતીને લગતી માહિતી, રસોઈ, ટેકનોલોજી વગેરેની માહિતી મેળવવા માટે, ફેસબુક પર અમારા પેજ ગુજરાતી પોસ્ટ ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી અને તમારા માટે લાવતા રહીશું. અમારો આ લેખ વાચવા બદલ આપનો આભાર.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *