ભારતમાં ગુજરાત સહિતના આ સાત રાજ્યમાં જૂનથી સપ્ટેમ્બર સુધી થયો સામાન્ય વરસાદ ,આ તારીખથી થશે વરસાદની ધમાકેદાર એન્ટ્રી

6 ઓક્ટોબરે ભારતના ઉત્તર -પશ્ચિમ વિસ્તારોમાંથી ચોમાસું પાછું ખેંચી શકે છે. ભારતીય હવામાન વિભાગે ગુરુવારે આ માહિતી આપી છે. જોકે સામાન્ય રીતે ચોમાસું 17 સપ્ટેમ્બર સુધીમાં દેશમાં પાછું આવે છે.

ગયા વર્ષે, ચોમાસું ઉત્તર પશ્ચિમ ભારતના પશ્ચિમ ભાગોમાંથી 28 સપ્ટેમ્બરે પાછું ફર્યું હતું. દેશના વિવિધ ભાગોમાં વ્યાપક અને ભારે વરસાદ ચાલુ છે. એકંદરે, ચોમાસુ વરસાદ બુધવાર સુધી લાંબા ગાળાની સરેરાશના 99% હતો, જે તેને “સામાન્ય” ચોમાસું વર્ષ બનાવે છે.

અત્યંત ઓછી ભેજ અને વરસાદની ગેરહાજરી ભારતના આત્યંતિક ઉત્તર-પશ્ચિમ ભાગોમાં ખૂબ જ સંભવ છે. આમ, 6 ઓક્ટોબરથી ઉત્તર -પશ્ચિમ ભારતના કેટલાક ભાગોમાંથી દક્ષિણ -પશ્ચિમ ચોમાસુ પાછું ખેંચવાની શરૂઆત માટે પરિસ્થિતિઓ ખૂબ જ અનુકૂળ હોવાની શક્યતા છે.

ઉંડા દબાણ હેઠળ રૂપાંતરિત કરી શકાય છે
હવામાન વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, ‘ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર અને નજીકના કચ્છ પર દબાણ અલગથી દ્વારકા (ગુજરાત) થી લગભગ પશ્ચિમ તરફ 60 કિમી પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમમાં વધી ગયું છે. તે આગામી 12 કલાક દરમિયાન ઉત્તર ગુજરાતના દરિયાકાંઠે ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર ઉપર પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ અને ઉંડા ડિપ્રેશનમાં જવાની સંભાવના છે.

તે પછી, આગામી 24 કલાક દરમિયાન તે પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધવાની અને ચક્રવાતી તોફાન શાહીનમાં તીવ્ર બનવાની સંભાવના છે. ત્યારબાદ, તે ભારતીય કિનારેથી પાકિસ્તાનની નજીક પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધવાની સંભાવના છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *