આગામી 2 દિવસ સુધી ભારે વરસાદ રહેશે, આ વિસ્તારોમાં પુષ્કળ વરસાદ થશે, IMD એલર્ટ..

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર 7 ઓક્ટોબર સુધી દિલ્હી-એનસીઆરમાં મધ્યમથી ભારે વરસાદ પડી શકે છે. હવામાન વિભાગે મહારાષ્ટ્ર, કોંકણ માટે યલો એલર્ટ જાહેર કર્યું છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર મધ્ય મહારાષ્ટ્ર, કોંકણમાં ભારે વરસાદ પડી શકે છે.

ભારતીય હવામાન વિભાગ (IMD) એ જણાવ્યું હતું કે દક્ષિણ ગુજરાત પર હવાનું ઓછું દબાણનું ક્ષેત્ર ચક્રવાતી તોફાનમાં તીવ્ર બને તેવી શક્યતા છે. વળી, વિભાગે માછીમારોને રાજ્યના દરિયાકાંઠે અરબી સમુદ્રમાં ન જવાની ચેતવણી આપી છે અને 3 ઓક્ટોબર સુધી તમામ માછીમારી પ્રવૃત્તિઓ સ્થગિત કરવાનું સૂચન કર્યું છે. વિભાગે બુધવારે દક્ષિણ ગુજરાત અને સૌરાષ્ટ્ર વિસ્તારમાં ઘણા વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ અને આગામી બે મહિનામાં રાજ્યમાં વ્યાપક વરસાદની આગાહી કરી છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, ગુજરાતના દરિયાકાંઠે ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર ઉપરનું દબાણ ગુરુભારતની રાત્રે દેવભૂમિ દ્વારકા (ગુજરાત) થી લગભગ 255 કિમી પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ, કરાચી (પાકિસ્તાન) અને ચાબહાર બંદર (ઈરાન) થી 180 કિમી દક્ષિણ-દક્ષિણ-પશ્ચિમ છે. 660 કિમી પૂર્વ-દક્ષિણ-પૂર્વમાં ડીપ ડિપ્રેશનમાં ફેરવાઈ ગયું. તે પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ તરફ આગળ વધવાની, ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્રમાં ઉભરાવાની અને આગામી થોડા કલાકો દરમિયાન શાહીન ચક્રવાતી તોફાનમાં તીવ્ર બનવાની સંભાવના છે.

આ શાહીન વાવાઝોડું 90 થી 100 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે 110 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે એક તીવ્ર ચક્રવાતી તોફાન બની શકે છે. તે પશ્ચિમ-ઉત્તર-પશ્ચિમ પાકિસ્તાન-મકરન કિનારે અને ભારતીય કિનારેથી દૂર જવાની ધારણા છે. રાહતની વાત છે કે આ વાવાઝોડું ભારતીય કિનારે ટકરાશે નહીં. જો કે, તેની અસર રાજ્યના હવામાન પર પડશે અને ત્યાં ઘણો વરસાદ પડી શકે છે.

હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર આગામી 12 કલાક દરમિયાન સૌરાષ્ટ્ર અને કચ્છમાં કેટલાક સ્થળોએ ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે શાહીન વાવાઝોડું પ્રભાવિત થશે, ત્યારે પવન 50-60 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે ઉત્તર-પૂર્વ અરબી સમુદ્ર અને દક્ષિણ ગુજરાત કિનારે 70 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે ફૂંકાશે.

તાજેતરની આગાહીમાં, IMD એ કહ્યું છે કે સૌરાષ્ટ્રના અમરેલી, ભાવનગર, રાજકોટ જિલ્લાઓમાં અને આણંદ, ભરૂચ અને અન્ય વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદ થવાની સંભાવના છે. તેમાં જણાવાયું છે કે સૌરાષ્ટ્ર અને ગુજરાતના કચ્છમાં અલગ -અલગ સ્થળોએ હળવો, મધ્યમથી ભારે વરસાદ પડી શકે છે.

આ સાથે ગુજરાતના અન્ય વિસ્તારો, દમણ દીવ, દાદરા અને નગર હવેલીમાં મુશળધાર વરસાદ અને કેટલીક જગ્યાએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. ઉત્તર કોંકણના અલગ -અલગ સ્થળોએ ભારે વરસાદની સંભાવના છે. અહીં, દક્ષિણ બિહાર અને નજીકના ઝારખંડ પર લો પ્રેશરનો વિસ્તાર રહે છે. તેના કારણે બિહાર અને ઝારખંડમાં પણ વરસાદ પડી શકે છે.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *