9 વર્ષથી આ ચમત્કારી મંદિરનો પવિત્ર દીવો નદીના પાણીથી પ્રગટે છે વૈજ્ઞાનિકો પણ નથી શોધી શક્યા આ ચમત્કારનું રહસ્ય દર્શન કરવાથી બધી ઈચ્છાઓ પૂર્ણ થઈ જાય છે

આ વિશ્વમાં ચમત્કારોની કોઈ કમી નથી. આપણે વિશ્વમાં એવા ઘણા ચમત્કારો જોયા હશે જેનો વિશ્વાસ કરવો મુશ્કેલ છે. ખાસ કરીને મંદિરોથી સબંધિત આવા ઘણા ચમત્કારો હોય છે. જો સૂચિ બનાવવામાં આવે તો બહુ જ લાંબી સૂચિ તૈયાર થઈ શકે છેમળતી માહિતી મુજબ મધ્યપ્રદેશના શાજાપુર જિલ્લાના ગડિયાઘાટ મંદિરનું રહસ્ય કંઈક અલગ જ છે, અહીં નવ વર્ષથી એક પવિત્ર જ્યોત સળગી રહી છે. જો કે દેશમાં આવા ઘણા મંદિરો છે, જ્યાં દીવાઓ આના કરતા લાંબા સમય સુધી સળગતા રહે છે, પરંતુ અહીં આ જ્યોતમાં કંઇક વિશેષ બાબત છે.

ત્યાં ચોક્કસપણે કેટલાક ચમત્કાર થાય છે જે દરેક મંદિરમાં થાય છે. આજે અમે તમને એવા જ ચમત્કાર વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જેમાં એક મંદિર છે જેમાં દીવો પ્રગટાવવા માટે તેલના બદલે પાણીની જરૂર પડે છેમંદિરના પૂજારીએ દાવો કર્યો છે કે આ મંદિરમાં જે દીવો સળગી રહ્યો છે તે તેલ અથવા ઘીથી નહીં, પરંતુ નદીના પાણીથી સળગી રહ્યો છે. ત્યારે આ મંદિરમાં માતાના ચમત્કારને કારણે પાણી પડતાંની સાથે જ દીવો વધુ ઝડપથી સળગવા લાગે છે.

રહસ્ય એ છે કે, માતા ભવાનીનું આ મંદિર છે. ભારતના રહસ્યમય મંદિરોની લાંબી સૂચિ છે. તેના રહસ્યોમાંથી હજુ સુધી પડદો ઉઠાવવામાં આવ્યો નથી. વૈજ્ઞાનિકો પણ આ મંદિરોની સામે નમી ગયા છેશું તમને પણ વિચારવાની જરૂર પડી ? તો ચાલો તમને આ મંદિર વિશે જણાવીએ.કાલિસિંધ નદીના કાંઠે આગર-માલવાના નાલખેડા ગામથી લગભગ 15 કિમી દૂર ગડિયા ગામ નજીક માતાનું આ મંદિર છે. આ મંદિર ગડિયાઘાટ વાલી માતા કી મંદિર તરીકે ઓળખાય છે.

આ એપિસોડમાં બીજું એક મંદિર છે જેનો પણ આપણે ઉલ્લેખ કરી રહ્યા છીએ. તમને જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે, આ મંદિરમાં સળગતી જ્યોત ઘી થી નહિ પણ પાણીથી બળે છે. તો ચાલો જાણીએ આ મંદિર ક્યાં છે અને આ જ્યોતનું રહસ્ય શું છેઅહીંના પૂજારી કહે છે કે ભૂતકાળમાં માતા દેવીની સામે ફક્ત તેલનો એક જ દીવો પ્રગટાવવામાં આવતો હતો, પરંતુ 9 વર્ષ પહેલાં, એક સ્વપ્નમાં એક રાત્રે, મંદિરની દેવી માતા તે સમયના પૂજારી સામે પ્રગટ થયા, માતાએ જ તેને તેલની જગ્યાએ પાણીવાળો દીવો કરવાનું કહ્યું.

અમે જે મંદિરનો ઉલ્લેખ કરી રહ્યા છીએ તે મધ્યપ્રદેશમાં છે. આ મંદિર કાલી સિંધ નદીના કાઠે અગર-માલવાના નાલખેડા ગામથી લગભગ 15 કિલો મીટર દુર ગાડીયા ગામની નજીક સ્થિત છે. તે મંદિર ગડિયાઘાટ વાળી માતાજી તરીકે જાણીતું છે. જે પછી તે પુજારીએ માતાના આદેશથી સવારે બરાબર એવું જ કર્યું. તેણે જ્યારે આ ચમત્કાર વિશે ગામના લોકોને કહ્યું, ત્યારે કોઈએ તેમનો વિશ્વાસ કર્યો ન હતો, પરંતુ જ્યારે તેણે બધાની સામે દીવામાં પાણી નાંખીને જ્યોત સળગાવી ત્યારે એ જ્યોત પાણીથી પ્રગટી ગઈ.

તેલના સ્થાને પાણીથી સળગતા દીવાની વાત દુનિયાની સામે આવ્યા પછી લોકો શ્રદ્ધાથી અહીં આવવા લાગ્યા. આ રીતે, મંદિરની સ્તુતિ આસપાસના સ્થળોથી દૂર-દૂર સુધી ફેલાવા લાગી. ધીરે ધીરે મંદિરની ખ્યાતિ વધતી ગઈ અને આજે લોકો માતાના ચમત્કારિક દીવાની જ્યોતને જોવા માટે અહીંથી ખૂબ દૂરથી આવે છે. નવરાત્રી દરમિયાન મોટી સંખ્યામાં લોકો અહીં દર્શનાર્થે આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિરની મુલાકાત લીધા પછી મનુષ્યની ઇચ્છાઓ જલ્દી પૂર્ણ થાય છે.

મંદિરના પૂજારીઓ જણાવે છે કે, અગાઉ અહીં હંમેશા તેલના દીવા પ્રગટાવાતા હતા, પરંતુ લગભગ પાંચ વર્ષ પહેલા માતાજી તેમને સ્વપ્નમાં દેખાયા અને પાણીથી દીવા પ્રગટાવવા કહ્યું.પાણીથી દીવો સળગાવવો એ ખરેખર એક અદ્ભુત ઘટના છે જે માનવું મુશ્કેલ છે. આ સંદર્ભે, પૂજારી દાવો કરે છે કે કાલીસિંધ નદીનું પાણી દીવડામાં રેડવામાં આવે છે. જ્યારે દીવામાં પાણી રેડવામાં આવે છે, ત્યારે ચમત્કારથી તે એક ચીકણા પ્રવાહીમાં ફેરવાય છે, જેને લીધે દીવો સતત સળગ્યા કરે છે.

આ પછી પુજારી સવારે જાગ્યા ત્યારે તેને નજીકની કાલી સિંધ નદી માંથી પાણી ભર્યું અને તેને દીવામાં નાખ્યું. દીવામાં રાખેલી રૂની વાટને સળગવામાં આવી કે તરત જ તે દીવાની જ્યોત સળગવા લાગી. આ જોઈને પુજારી પોતે ડરી ગયા અને બે મહિના સુધી તેઓ એ આ વિશે કોઈને કંઈ કહ્યું નહિઆ ચમત્કારિક ઘટનાના પ્રસારને કારણે ભક્તો આ ચમત્કાર જોવા માટે અલગ અલગ વિસ્તારમાંથી આવવા લાગ્યા. બીજી તરફ, પૂજારીના જણાવ્યા મુજબ, વરસાદની ઋતુમાં આ પાણીથી સળગતો દીવો પ્રગટાવવામાં આવતો નથી.

બાદમાં જ્યારે તેમણે કેટલાક ગ્રામજનોને આ વિશે જણાવ્યું ત્યારે ગામ લોકો એ પણ પહેલા માન્યું નહિ, પણ જ્યારે તેને દીવામાં પાણી નાખીને જ્યોત સળગાવી ત્યારે જ્યોત સળગી ગઈ અને પાણીથી દીવા પ્રગટાવવાની પ્રથા શરૂ કરી.તેઓ કહે છે કે વરસાદની ઋતુમાં કાલિસિંધ નદીના પાણીના સ્તરમાં વધારો થવાને કારણે આ મંદિર પાણીમાં ડૂબી જાય છે. જેના કારણે અહીં પૂજા-અર્ચના શક્ય નથી. આ પછી, તે શાર્દીય નવરાત્રિના પ્રથમ દિવસે એટલે કે પડવા તિથિએ ફરીથી દીવો પ્રગટાવવામાં આવે છે, જે આવનારી વરસાદની ઋતુના આગમન સુધી સળગતો રહે છે.

કહેવાય છે કે, તે પછી આ ચમત્કારની ચર્ચા ગામમાં ફેલાઈ ગઈ. ત્યારથી આ મંદિરમાં ફક્ત કાલી સિંધ નદીના જળથી દીવા પ્રગટાવવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે, જ્યારે દીવામાં પાણી રેડવામાં આવે છે, ત્યારે તે ચીકણું પ્રવાહીમાં ફેરવાય છે અને દીવો બળી જાય છે. આ અનોખી જ્યોત વરસાદમાં બળતી નથી.પાણીથી દીવો સળગાવવો એ ખરેખર આશ્ચર્યજનક ઘટના છે જે માનવું મુશ્કેલ છે. પુજારીનો દાવો છે કે, કાલિસિંધ નદીમાંથી પાણી દીવામાં રેડવામાં આવે છે. જ્યારે દીવામાં પાણી ઉમેરવામાં આવે છે, ત્યારે તે ચીકણું પ્રવાહી બને છે, જેના કારણે દીવો સળગતો રહે છે.

આ ચમત્કારિક ઘટના વિસ્તારોમાં ફેલાતાં ભક્તોએ આ ચમત્કાર જોવાની શરૂઆત કરી. તે જ સમયે, પૂજારીના જણાવ્યા મુજબ, વરસાદની ઋતુમાં આ દીવો પ્રગટાવવામાં આવતો નથી. સ્થાનિક રહેવાસીઓના જણાવ્યા મુજબ આ જ્યોત સળગતું પાણી વરસાદની ઋતુમાં સળગતું નથી. કારણ કે કાલી સિંધ નદીનું પાણીનું સ્તર વરસાદી માહોલ દરમિયાન વધે છે, આ મંદિર પાણીમાં ગરકાવ થઈ ગયું છે, જેના કારણે અહીં પૂજા શક્ય નથી. જો કે શારદીય નવરાત્રિના પ્રથમ દિવસે એટલે કે ઘટસ્થાપના સાથે જ્યોત ફરી સળગાવામાં આવે છે, જે આવતા વર્ષે વરસાદી મોસમ સુધી પ્રગટેલી રહે છે.

આવું જ બીજું મંદિર કોઈ મંદિરમાં સળગતા દીવામાંથી કેસર નીકળે છે એ તમે જોયું પણ નહિ હોય અને સાંભળ્યું પણ નહિ હોય. પરંતુ મધ્યપ્રદેશમાં એક એવું મંદિર છે. જ્યાં દીવાની જ્યોતમાંથી કેસર નીકળે છે. મણસા શહેરથી લગભગ ત્રણ કિલોમીટર દુર અલ્હેડ ખાતે એક પ્રખ્યાત આઈજીનું મંદિર આવેલુ છે.

આ મંદિરમાં છેલ્લા 550 વર્ષોથી અખંડ જ્યોત ચાલુ છે. આ જ્યોતની વિશેષ બાબત એ છે કે, તેમાંથી કેસર ટપકે છે. આ સામાન્ય રીતે જોવા મળે છે કે, જ્યારે પણ દીવો સળગાવાય છે, ત્યારે કાળો પદાર્થ તેમાંથી બહાર આવે છે પણ આ મંદિરમાં દીવામાંથી કેસર નીકળે છે જેને ભક્તો તેમની આંખોમાં મુકે છે.તેમનું કહેવું છે કે, આ મંદિર વરસાદની ઋતુમાં કાલિસિંધ નદીના પાણીના સ્તરમાં વધારો થવાને કારણે પાણીમાં ડૂબી જાય છે. અહીં પૂજા કરવી શક્ય નથી. આ પછી, શરદિયા નવરાત્રિનો પ્રથમ દિવસ એટલે કે પડવા તિથી થી ફરી પ્રગટાવવામાં આવે છે, જે વરસાદની ઋતુના આગમન સુધી સળગતો રહે છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *