ભગુડા એજ મોગલધામ જેનો ઇતિહાસ જાણો કેમ મંદિરના ખજાનચી છે મુસ્લિમ વ્યક્તિ મોગલધામ ભગુડાની આ વાતો ખબર નહિ હોઈ…

મોગલ માતાનો જન્મ દ્વારકા અને બેતદ્વારકા વચ્ચેના ભીંગરાળા ગામમાં થયો હતો અને મોગલ માતાજીનો જન્મ આશરે 1800-2000 વર્ષ પહેલા ભીંગરાલામાં થયો હોવાનું જાણવા મળે છે અને ગુજરાતમાં મોગલ માતાજીના ચાર મુખ્ય સ્થાનો છે જેમાં મા દ્વારકા, ગોરયાલી બગાસરા, રાણેસર બાવળા અને ભગુલાનો સમાવેશ થાય છે.ચાર ધામ છે અને ભગુલા ગામ વિશે એક એતિહાસિક લોકકથા પણ છે અને પછી કહેવાય છે કે ભગુલા ગામનું નામ ભગુરિષીના નામ પરથી પડ્યું હતું જે સતયુગમાં દેખાયા હતા.

ભાવનગરના નાના શહેર ભગુડામાં મુઘલો બેઠા છે. ભગુદા લોકોની ભૂમિમાં સતત છે. તે ભૂમિ પર પગ મૂકવાથી જ તમને તે સત્યનો અહેસાસ થશે. સદીઓ પહેલા, કામડિયા આહિર પરિવાર તેમની સાથે ભગુડા ગામમાં સ્થાપિત મા મોગલ અને મા મોગલની મૂર્તિઓ લઈને આવ્યા હતા. ત્યારથી ગામમાં કોઈ કટોકટી કે દુકાળ પડ્યો નથી. મુઘલોના દરવાજા પર આવનાર દરેક ભક્ત તેમની તમામ ઈચ્છાઓ પૂરી કરે છે.

આજે મોગલોના આશીર્વાદ સાથે હજારો ભક્તોના ઘરમાં પારણાં છે. ભગુડા ગામમાં આજે પણ કોઈ ઘર કે દુકાનને તાળા લાગ્યા નથી. ભગુડા ગામમાં કોઈ ચોરી કરી શકતું ન હોવાથી ભગુડા ગામમાં મોગલ મંદિર 24 કલાક ખુલ્લું રહે છે. પ્રસાદીની દુકાનો પણ 24 કલાક ખુલ્લી રહે છે. પ્રસાદીની દુકાનો ખુલ્લી છે, પરંતુ રાત્રે તે પોતાની દુકાન ધરાવતો નથી. જોકે, દુકાનમાંથી કોઈ એક રૂપિયાની ચોરી કરવાની હિંમત કરતું નથી.

મોડી રાત્રે આવનાર ભક્તો અહીંની દુકાનમાં પૈસા મૂકી પ્રસાદી લઇ શકે છે. ત્યારથી ભગુડા ગામમાં કોઈ સમસ્યા કે લૂંટ થઈ નથી. માતા ભક્તોને અહીં ખાલી હાથે આવવા દેતી નથી.મોગલ ત્યાં આવતા દરેક ભક્તને પોતાનો પુત્ર માને છે. તે અહીં આવતા તમામ ભક્તોની માન્યતાઓનું પાલન કરે છે. લાપસીનો પ્રસાદ મોગલોને ખૂબ પ્રિય છે, તેથી ભક્તો માતાને લાપ્સીનો પ્રસાદ આપે છે જ્યારે તેમની માન્યતા પૂર્ણ થાય છે.

આ ધામના અવલોકનોમાં મુખ્ય લાપસી પ્રસાદનો સમાવેશ થાય છે જેમાં માતાપિતાની લાપસી પ્રિય છે, જેમાંથી ભક્તો લાપસીમાં પણ માનતા નથી. અહીંના અંતરને કારણે, શોકગ્રસ્ત માતાપિતાની પ્રાર્થનાની કલ્પનાના આધારે લાપ્સી નો પ્રસાદ આપવાની માંગ કરવામાં આવી હતી, જે અંશકાલિક ખોરાક ક્ષેત્રની સુવિધા પણ છે.

આ મંદિર 3 કલાક માટે ખુલ્લું છે. તમે મંગલધામમાં કેવી રીતે ચાલો છો? ભાવનગર મહુવા ધ પાના હાઇવે તાલીજાથી વીસ કિલોમીટર દૂર જગધાર બન્યો. આગળના જવાબો જવાબ સ્થિરતા દૂરના ટ્રેન સ્ટેશન ભગોડી ભાવનગરની વાત કરો. કિમી નજીકનું એરપોર્ટ ભાવનગર અને બાથની દિવા, દીવ 15 કિમી છે. દૂર છે. 6 કિમી રદબાતલ જેને મહુષ્ણા ભગુડા કહેવાય છે.

કોરોનાનાં કહેરને કારણે ભાવનગર જિલ્લામાં આવેલ સુપ્રસિદ્ધ મંદિરો દર્શનાર્થી માટે બંધ કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. બગદાણા ખાતે આવેલ પરમ પૂજ્ય સંત શિરોમણી બજરંગદાસ બાપાનું બગદાણાધામ તથા મહુવા પાસે આવેલ ભગુડા ગામે માતા મોગલનું મોગલધામ કોરોનાનાં સંક્રમણને કારણે આવતીકાલે એટલે કે 13 એપ્રિલથી બીજો નિર્ણય ન થાય ત્યાં સુધી બંધ કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. મંદિરનાં દર્શન વિભાગ, ભોજનશાળા અને ધર્મશાળા પણ બંધ રહેશે.

ભાવનગર શહેર અને જિલ્લામાં દિન પ્રતિદિન વધી રહેલા કોરોનાના કેસના સંક્રમણને લીધે ગુરૂ આશ્રમ બગદાણાધામ 13 એપ્રિલથી જ્યાં સુધી આગામી નિર્ણય ન થાય ત્યાં સુધી મંદિર દર્શન વિભાગ, ભોજનશાળા તથા ધર્મશાળા દર્શનાર્થીઓ માટે બંધ કરવામાં આવી છે.

બજરંગદાસજી સીતારામ સનાતન સંસ્થાન તરફથી લોકોને અપીલ કરવામાં આવી છે. જેમાં લોકોએ બિન જરૂરી બહાર ન નીકળવા, સામાજિક અંતર રાખવા, માસ્ક પહેરવા તેમજ વારંવાર હાથને સાબુથી સાફ કરતા રહેવું. આ સિવાય સરકારની કોવિડ-19 ગાઈડલાઈનનું ચુસ્તપણે પાલન કરવા અપીલ કરવામાં આવી છે.

ભાવનગર જિલ્લાના મહુવા પાસે આવેલ ભગુડા ખાતેનું મોગલધામ પણ આગામી 13 એપ્રિલથી અચોકક્સ મુદ્દત માટે બંધ કરવામાં આવ્યું છે. જય મોગલમાં ધામ ચેરીટેબલ ટ્રસ્ટ ભગુડા દ્વારા મંદિર બંધ રાખવાનો નિર્ણય કરાયો છે. હાલની કોરોનાની વિકટ સ્થિતિને લઈને ટ્રસ્ટી મંડળ દ્વારા ભોજનશાળા, ધર્મશાળા સહિતના તમામ વિભાગો બંધ રહેશે. તમામ યાત્રાળુઓ, દર્શનાર્થીઓ માટે ધામ બંધ કરવામાં આવ્યું છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *