હનુમાનદાદા એ કર્યો એવો ચમત્કાર કે જેને લીધે આ મંદિરમાં સાંભળાતો સમુદ્રનો અવાજ થઈ ગયો બંધ પછી એવો પરશો આપીયો કે..

આપણો દેશ પ્રાચીન સમયથી તેના ધર્મ અને સંસ્કૃતિ માટે વિશ્વ વિખ્યાત છે. હા, અહીં દરેક સ્થળની પોતાની કથા અને અદ્ભુત મહાનતા છે અને આ ‘વિરૂપાક્ષ મંદિર’ના ભાગરૂપે ત્યાં છે. આ મંદિર પોતાનામાં એક અનોખું મંદિર છે. જેમાં પોતાની અંદર અનેક તથ્યો સમાયેલા છેપુરી ભારતના ઓડિશા રાજ્યના સપ્તપુરીઓમાંથી એક છે, જ્યાં ભગવાન જગન્નાથનું વિશ્વ વિખ્યાત મંદિર છે. તે ચાર ધામમાંથી એક માનવામાં આવે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન જગન્નાથે આ મંદિરની સુરક્ષાની જવાબદારી ભગવાન હનુમાનને સોંપી છે. હનુમાનજીએ અહીં ઘણા ચમત્કારો કહ્યા છે. તેમાંથી એક ચમત્કાર સમુદ્રના અવાજને સમુદ્ર નજીક સ્થિત મંદિરની અંદર રોકી રાખવાનો છે.

આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને આ મંદિર વિશે જણાવીશું. તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિર એક રહસ્યમય મંદિર છે જે ભારતના પ્રખ્યાત historicalતિહાસિક મંદિરોમાં સમાવિષ્ટ છે.એકવાર નારદજી ભગવાન જગન્નાથના દર્શન માટે પહોંચ્યા ત્યારે તેમનો સામનો હનુમાનજી સાથે થયો. હનુમાનજીએ કહ્યું કે આ સમયે ભગવાન વિશ્રામ કરી રહ્યા છે, તમારે રાહ જોવી પડશે. નારદજી દરવાજાની બહાર ઉંભા રહ્યા અને પ્રતીક્ષા કરી.

જે કર્ણાટકના હમ્પીમાં સ્થિત છે. એવું માનવામાં આવે છે કે હમ્પી રામાયણ કાળનો ‘કિષ્કિંધ’ છે અને આ મંદિરમાં ભગવાન શિવના વિરૂપાક્ષ સ્વરૂપની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ પ્રાચીન મંદિર યુનેસ્કો વર્લ્ડ હેરિટેજમાં પણ સામેલ છે. થોડા સમય પછી જ્યારે તેણે મંદિરના દરવાજાની અંદર જોયું ત્યારે ભગવાન જગન્નાથ શ્રીલક્ષ્મી સાથે ઉદાસીથી બેઠા હતા. જ્યારે તેણે ભગવાનને આનું કારણ પૂછ્યું ત્યારે તેમણે કહ્યું કે સમુદ્રનો અવાજ અમને ક્યાં આરામ કરવા દે છે?

આ મંદિરની ઘણી વિશેષતાઓ છે અને તેની સાથે રહસ્ય પણ જોડાયેલું છે. બ્રિટિશરોએ પણ આ મંદિરનું રહસ્ય જાણવાનો પ્રયત્ન કર્યો, પરંતુ તેમને સફળતા મળી નહીં.નારદજી બહાર ગયા અને આ વાત હનુમાનજીને કહી. હનુમાનજી ગુસ્સે થયા અને સમુદ્રને કહ્યું કે તમે તમારા અવાજને અહીંથી દૂર કરીને રોકો કારણ કે તમારા ધ્વનિના કારણે મારા સ્વામી આરામ કરી શકતા નથી. આ સાંભળીને સમુદ્રદેવ પ્રગટ થયા અને કહ્યું કે હે મહાવીર હનુમાન! આ અવાજ બંધ કરવો એ મારી શક્તિમાં નથી. આ અવાજ પવનની ગતિ જાય ત્યાં સુધી જશે. આ માટે તમારે તમારા પિતા પવનદેવને વિનંતી કરવી જોઈએ.

ઉલ્લેખનીય છે કે ભગવાન વિરૂપાક્ષ અને તેમની પત્ની દેવી પમ્પાને સમર્પિત આ મંદિરની વિશેષતા એ છે કે અહીંનું શિવલિંગ દક્ષિણ તરફ વળેલું છે. આ એક ધાર્મિક માન્યતા છે ત્યારે હનુમાનજીએ તેમના પિતા પવનદેવને બોલાવ્યા અને કહ્યું કે પિતાશ્રી તમારે મંદિરની દિશામાં ન વહેવું જોઈએ. આ અંગે પવનદેવે કહ્યું કે વત્સ તે શક્ય નથી પણ હું તને એક ઉપાય જણાવું છું કે તમારે મંદિરની આસપાસ અવાજ વિનાનું મૂર્તિ વર્તુળ અથવા વિભિન્ન બનાવવું પડશે. એટલે હનુમાનજી સમજી ગયા.

રાવણે ભગવાન રામ સાથેના યુદ્ધમાં વિજય માટે ભગવાન શિવની પૂજા કરી હતી. આ પછી, જ્યારે ભગવાન શંકર દેખાયા, રાવણે તેમને લંકામાં શિવલિંગની સ્થાપના કરવાનું કહ્યું.પછી હનુમાનજીએ પોતાની શક્તિથી પોતાને બે ભાગમાં વહેંચી દીધા અને પછી તેઓ પવન કરતા વધુ ઝડપે મંદિરની આસપાસ ફરવા લાગ્યા. અને હવાનું વર્તુળ બનાવ્યું કે જેને લીધે સમુદ્રનો અવાજ મંદિરની અંદર ન જાય અને મંદિરની આજુબાજુ જ ફરતો રહે અને શ્રી જગન્નાથજી મંદિરમાં આરામથી સૂતા રહે.

ભગવાન શિવ રાવણની વારંવારની વિનંતીઓ માટે સંમત થયા, પરંતુ તેમણે તેમની સામે એક શરત મૂકી. શરત એ હતી કે લંકા લઈ જતી વખતે શિવલિંગને જમીન પર ન રાખવું જોઈએ. રાવણ શિવલિંગ સાથે લંકા જઈ રહ્યો હતો, પરંતુ રસ્તામાં તેણે એક વ્યક્તિને શિવલિંગ પકડી રાખ્યુંઆ જ કારણ છે કે ત્યાર પછીથી તમે મંદિરના સિંઘદ્વારામાં પહેલા પગથિયામાં પ્રવેશતા જ સમુદ્ર દ્વારા (મંદિરની અંદરથી) ઉત્પન્ન થતો અવાજ સાંભળી શકતા નથી. તમે (મંદિરની બહારથી) એક જ પગલું કાઢો છો, પછી તમે તેને સાંભળી શકો છો. આનો સ્પષ્ટ અનુભવ સાંજે થઈ શકે છે.

પરંતુ તેના વજનને કારણે તેણે શિવલિંગને જમીન પર રાખ્યું. ત્યારથી આ શિવલિંગ અહીં જ છે અને હજારો પ્રયત્નો પછી પણ તેને હલાવી શકાયું નથી.તેવી જ રીતે, મંદિરની બહાર સ્વર્ગનો દરવાજો છે, જ્યાં મુક્તિ મેળવવા માટે મૃતદેહ સળગાવી દેવામાં આવે છે, પરંતુ જ્યારે તમે મંદિરની બહાર આવશો ત્યારે જ તમને મૃતદેહ સળગાવવાની ગંધ અનુભવાશે.જણાવી દઈએ કે વિરૂપાક્ષ મંદિરની દિવાલો પર તે ઘટનાની તસવીરો બનાવવામાં આવી છે અને બતાવવામાં આવ્યું છે કે રાવણ શંકરને ફરીથી શિવલિંગ ઉપાડવા માટે પ્રાર્થના કરી રહ્યો છે

બીજી બાજુ, સ્થાનિક માન્યતાઓ અનુસાર, એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર લગભગ 500 વર્ષ જૂનું છે. દ્રવિડ સ્થાપત્ય શૈલીમાં બનેલા આ મંદિરનું ગોપુરમ 500 વર્ષ પહેલા બનાવવામાં આવ્યું હતું, જે 50 મીટર ઉંચું છે. ભગવાન શિવ અને દેવી પંપા સિવાય અહીં ઘણા નાના મંદિરો છે. વિરૂપાક્ષ મંદિરનું નિર્માણ વિક્રમાદિત્ય II ની રાણી લોકમાહા દેવીએ કર્યું હતું. આ મંદિર ‘પંપાવતી’ મંદિર તરીકે પણ ઓળખાય છે.

તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિરની એક વિશેષતા એ છે કે તેના કેટલાક સ્તંભો સંગીતનો અવાજ બનાવે છે. તેથી જ તેમને ‘સંગીત સ્તંભ’ પણ કહેવામાં આવે છે. આ વિષય વિશે પ્રચલિત દંતકથા એ છે કે અંગ્રેજોએ એ જાણવાનો પ્રયત્ન કર્યો કે સંગીત સ્તંભોમાંથી કેવી રીતે બહાર આવ્યું. આ માટે તેણે આ મંદિરના સ્તંભોને તોડીને જોયું. તેથી તે આશ્ચર્ય પામ્યો, કારણ કે સ્તંભો અંદરથી હોલો હતા અને ત્યાં કંઈ નહોતું. આ રહસ્ય આજદિન સુધી શોધી શકાયું નથી અને આ વસ્તુ આ મંદિરને ‘રહસ્યમય મંદિર’ ની શ્રેણીમાં સમાવે છે.

તે જ સમયે, એક ખાસ બાબત એ છે કે તુંગભદ્રા નદીના દક્ષિણ કિનારે હેમ કૂટ ટેકરીની તળેટીમાં બનેલા આ મંદિરનું ગોપુરમ 50 મીટર ઉંચું છે. આ મંદિરમાં ભગવાન શિવ સિવાય ભુવનેશ્વરી અને પંપાની મૂર્તિઓ પણ બનાવવામાં આવી છે. આ મંદિરની નજીક નાના મંદિરો છે જે અન્ય દેવી -દેવતાઓને સમર્પિત છે.વિરૂપાક્ષ મંદિરનું નિર્માણ વિક્રમાદિત્ય II ની રાણી લોકમાહા દેવીએ કર્યું હતું. આ મંદિર દ્રવિડ સ્થાપત્ય શૈલીમાં ઈંટ અને ચૂનાથી બનેલું છે. તેને યુનેસ્કોની ઘોષિત રાષ્ટ્રીય ધરોહરમાં પણ સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *