ગુજરાતમાં ફરી એકવાર હવામાન વિભાગે કરી મોટી આગાહી આ વિસ્તારમાં આગામી પાંચ દિવસ વરસાદ ની આગાહી જાણો ચોમાસુ કેવું રહેશે આ વર્ષે ગરમી કેવી પડશે

ઉત્તર ભારતના મોટાભાગના રાજ્યોમાં આ લોકો ગરમીના કારણે બીમાર પડી રહ્યા છે ત્યાં કેટલાક એવા રાજ્યો છે જ્યાં વરસાદ સાથે વાવાઝોડાની પણ સંભાવના છે. ભારતીય હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ઉત્તરપૂર્વીય રાજ્યો,ગુજરાતમાં હાલ સુરજ દેવ તમામ નાગરિકોને દઝાડી રહ્યા છે. શનિવારે રાજ્યના 7 શહેરોમાં તાપમાનનો પારો 41 ડિગ્રીને પાર જઇ રહ્યો છે. શનિવારે રાજ્યના 7 શહેરોમાં મહત્તમ તાપમાનનો પારો 41 ડિગ્રીને પાર રહી ચુક્યો છે. ભુજ અને સુરેન્દ્રનગરમાં સૌથી વધારે ગરમી 43 ડિગ્રી નોંધાયો હતો. અત્યારે આ ગુજરાતની અંદર ગરમીનો પારો વિધિવત રીતે ચડી રહ્યો છે, તેવામાં ગુજરાતની અંદર કાળઝાળ ગરમી પડી રહી છે. શનિવારના દિવસે રાજ્યની અંદર સાત શહેરોની અંદર મહત્તમ તાપમાનનો પારો ૪૧ ડિગ્રીને પાર પહોંચી ગયો હતો

અરુણાચલ પ્રદેશ અને આસામ મેઘાલય ક્ષેત્ર માં આગામી બે દિવસ સુધી વરસાદ પડશેહવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ગરમીનો પારો હજી ગુજરાતીઓને દજાડશે. આગામી બે દિવસ સુધી હિટવેટ રહેશે. રાજ્યના સુરેન્દ્રનગર, મહેસાણા, અમદાવાદ, સાબરકાંઠા, કચ્છમાં હિટવેવ રહેશે. જો કે 2 દિવસ બાદ તાપમાનમાં 3 ડિગ્રીનો ઘટાડો રહેશે.તમને જણાવી દઈએ કે ગુજરાતની અંદર ભોજન સુરેન્દ્રનગર જેવા મોટા શહેરોની અંદર તાપમાનનો પારો ૪૩ ડિગ્રી સુધી પહોંચી ગયો હતો. ગુજરાતના હવામાન વિભાગની આગાહી પ્રમાણે ગુજરાતની અંદર હજુ પણ આવનારા બે દિવસ સુધી હીટ વેવની અસર રહેશે.

અને આ દરમિયાન ભારે વાવાઝોડા અને વીજળી પડવાની સંભાવના છે.તે જ સમયે રાષ્ટ્રીય રાજધાની દિલ્હીમાં ગરમીનું મોજું આવવાની સંભાવના છે.6 એપ્રિલના રોજ બંગાળની ખાડીના દક્ષિણપૂર્વ ભાગમાં અને નજીકના દક્ષિણ અંદમાન માં જોરદાર વાવાઝોડું અને મુશળધાર વરસાદ પડશે અને આ દરમિયાન 40 થી 50 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની ઝડપેગુજરાતમાં બે દિવસ રહેવું મુશ્કેલ બની જશે, સુર્યદેવ સાક્ષાત ગુજરાતનાં મહેમાન બની 122 વર્ષ જુનો રેકોર્ડ તોડશે ગુજરાતમાં હાલ સુરજ દેવ તમામ નાગરિકોને દઝાડી રહ્યા છે. શનિવારે રાજ્યના 7 શહેરોમાં તાપમાનનો પારો 41 ડિગ્રીને પાર જઇ રહ્યો છે. શનિવારે રાજ્યના 7 શહેરોમાં મહત્તમ તાપમાનનો પારો 41 ડિગ્રીને પાર રહી ચુક્યો છે.તમને જણાવી દઈએ કે, આવનારા બે દિવસ પછી ગરમી ની અંદર નજીવી રીતે થોડો ઘણો ઘટાડો થવાની આશંકા વર્તાઈ રહી છે

પવન ફૂંકાશે અને 7 એપ્રિલ 2022 ના રોજ બંગાળની ખાડીના દક્ષિણ-પૂર્વમાં 45 થી 55 કિલોમીટર પ્રતિ કલાકની ઝડપે ધૂળ નું તોફાન આવી શકે છે.આ જોરદાર વાવાઝોડા ની ઝડપ 65 કિલોમીટર પ્રતિ કલાક સુધી વધી શકે છે અનેભુજ અને સુરેન્દ્રનગરમાં સૌથી વધારે ગરમી 43 ડિગ્રી નોંધાયો હતો. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર ગરમીનો પારો હજી ગુજરાતીઓને દજાડશે.

આગામી બે દિવસ સુધી હિટવેટ રહેશે. રાજ્યના સુરેન્દ્રનગર, મહેસાણા, અમદાવાદ, સાબરકાંઠા, કચ્છમાં હિટવેવ રહેશે. જો કે 2 દિવસ બાદ તાપમાનમાં 3 ડિગ્રીનો ઘટાડો રહેશે. તેમાં હવામાન વિભાગની આગાહી પ્રમાણે રાજ્યની અંદર આવનારા બે દિવસો દરમ્યાન રાજકોટ સુરેન્દ્રનગર બનાસકાંઠા સાબરકાંઠા મહેસાણા ની અંદર કાળઝાળ ગરમીને પગલે, સમગ્ર રાજ્યની અંદર હવામાન વિભાગ દ્વારા યેલો એલર્ટ આપવામાં આવ્યું છે.

આ સિવાય અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ, મેઘાલય અને નાગાલેન્ડ અને મણિપુર અને મિઝોરમ અને ત્રિપુરા માં આગામીશનિવારે દિવસ દરમિયાન અમદાવાદમાં ગરમીમાં સામાન્ય ઘટાડો 40.9 ડિગ્રી સરેરાશ તાપમાન નોંધાયું હતું. આગામી 3 દિવસ અમદાવાદમાં 41 ડિગ્રીની આસપાસ મહત્તમ તાપમાન નોંધાવાની શક્યતા વ્યક્ત કરવામાં આવી છે.

2 દિવસ બાદ તાપમાનમાં મોટો ઘટાડો થવાની શક્યતા છે. અત્રે ઉલ્લેખનીય છે કે, ઉનાળાની શરૂઆત થતાની સાથે જ લોકો ગરમીમાં ત્રાહિમામ પોકારી ઉઠ્યા છે. આખો ઉનાળો કઇ રીતે પાર થશે તે એક સૌથી મોટો સવાલ છે. લોકો અત્યારથી જ ત્રાહીમામ પોકારી ચુક્યાં છે. ખાસ કરીને હવામાન વિભાગની આગાહી માં જણાવવામાં આવ્યું છે કે આ બે દિવસની અંદર મહત્તમ તાપમાનનો પારો બેથી ત્રણ ડિગ્રી સુધી ઘટાડો થવાની આશંકા વર્તાઈ રહી છે.

હાલમાં દેશમાં ખાસ કરીને હિન્દી બેલ્ટ રાજસ્થાન, ગુજરાત, મધ્યપ્રદેશ, મહારાષ્ટ્રમાં ગરમ હવા અને લૂ ચાલવાની શક્યતા છે. હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર દેશમાં વધી રહેલા તાપમાને 122 વર્ષનો રેકોર્ડ તોડ્યો છે. સમગ્ર દેશમાં માર્ચ મહિનામાં તાપમાન સામાન્ય કરતા 1.86 ડિગ્રી સેલ્સિયસ વધારે નોંધાયું છે. સરેરાશ તાપમાન સામાન્ય રીતે 33.10 ડિગ્રી સેલ્સિયસ નોંધાયું છે. જે વર્ષ 1908 માં નોંધાયું હતું. એટલે કે આ માર્ચ 122 વર્ષ પછી આટલો ગરમ નોંધાયો હતો. તેમજ શનિવાર ના દિવસ દરમિયાન, અમદાવાદ શહેરની વાત કરીએ તો ગરમી ની અંદર ખૂબ જ મોટો ઘટાડો નોંધાતા ૪૦.૯ ડિગ્રી સરેરાશ તાપમાન નોંધાયુ છે

ગુજરાતમાં કાળઝાળ ગરમી પડી રહી છે. ત્યારે હવામાન વિભાગની આગાહી પ્રમાણે, હજુ બે દિવસ હીટવેવની અસર રહેશે. તે પછી ગરમીમાં નજીવો ઘટાડો થવાની શક્યતા વ્યક્ત કરી છે. રાજ્યમાં આગામી બે દિવસ દરમિયાન રાજકોટ, સુરેન્દ્રનગર, કચ્છમાં કાળઝાળ ગરમીને પગલે યલો એલર્ટ રહેશે. તેમાં ત્રણ દિવસની આસપાસ અમદાવાદ ની અંદર 41 ડિગ્રીની આસપાસ મહત્તમ તાપમાનનો પારો નોંધાઈ શકે છે.

ચાર એપ્રિલ સુધી ગરમીનો પારો 4૩ ડીગ્રીને વટાવી જવાની શક્યતા છે. હીટવેવની સૌથી વધુ અસર સૌરાષ્ટ્રના રાજકોટ, ગીર સોમનાથ, બોટાદ, સુરેન્દ્રનગર, અમરેલી અને કચ્છ જિલ્લામાં વર્તાય એવી શક્યતા છે. આજે અમરેલીમાં 42, રાજકોટ 41.૩,જૂનાગઢ 41, જામનગરમા ૩૬.7 ડિગ્રી તાપમાન નોંધાયુ હતું.ગુજરાતની અંદર અનેક શહેરોની અંદર તાપમાન ની વાત કરે તો અનેક શહેરો માં આંશિક રીતે ઘટાડો થવાની સાથે સાથે, લઘુતમ તાપમાનનો પારો એકથી બે ડિગ્રીની આસપાસ વધવાની સાથે-સાથે રાતના સમયે પણ ગરમીનો ભારે અસર થઇ રહ્યો હતો

વર્ષ 1૯08 પછી આ વર્ષે માર્ચ મહિનો સૌથી ગરમ રહ્યો હતો. ત્યારે હિટવેવની વકી હજુ બે દિવસ રહેવાને કારણે તાપમાન વધવાની વકી છે. રાજ્યના મોટા ભાગના શહેરના તાપમાન 41 ડિગ્રીની આસપાસ પહોંચી જતા બપોરના સમયે અંગ દઝાડતી ગરમીનો અહેસાસ લોકોએ કર્યો હતો. સિઝનની શરૂઆતથી જ લોકો ગરમીથી ત્રાહિમામ પોકારી ઉઠયા છેઆ વર્ષે ઉનાળાની સીઝન ની શરૂઆત થતાની સાથે જ, ગરમીથી લોકોને હાહાકાર મચાવી દીધો હતો. જેના કારણે એસી અને કુલર ની માંગ ૪૦ ટકાનો મોટો ઉછાળો જોવા મળ્યો.

બિહાર, યુપી, દિલ્હી, હરિયાણા, પંજાબ, જમ્મુ અને હિમાચલ પ્રદેશ ઉત્તર ભારતના ઘણા વિસ્તારોમાં હિટ વેવની સ્થિતિ છે. વિદર્ભ અને ગુજરાતમાં પણ પારો ઊંચો જશે. દક્ષિણ પશ્ચિમ ઉત્તર પ્રદેશ અને મધ્ય પ્રદેશના કેટલાક ભાગો અને રાજસ્થાન અને ગુજરાતના કેટલાક ભાગો અને છત્તીસગઢ અને ઝારખંડત્યારે મે મહિનામાં કેવી ગરમી પડશે તે મુદ્દે સૌ કૌઇ વિચારતા થઇ ગયા છે.

સતત પડી રહેલી ગરમીને કારણે ડી હાઇડ્રેશન, લૂ લાગવાના કિસ્સા પણ સતત વધી રહ્યાં છે. ત્યારે ઉનાળા દરમિયાન લોકોએ વધુ પ્રમાણમાં પ્રવાહી લેવાની અને કામ વગર બપોરના સમયે ઘર બહાર ન જવાની સલાહ તબીબો આપી રહ્યાં છે.વાત કરીએ તો, સામાન્ય દિવસો કરતા આપણા ની સીઝનની અંદર એસી કુલર ની અંદર વેચાણ વધારે રહેતું હોય છે, તેમજ ગરમીની સાથે સાથે આ વર્ષે ઉનાળાની સીઝન ની શરૂઆત થતાની સાથે, એસી અને કુલરની માં મોટો વધારો જોવા મળ્યો હતો.

અને તેલંગાણામાં હિટવેવની સ્થિતિ પર્વતશે. પાંચ દિવસ સુધી ભારે વરસાદ અને જોરદાર વાવાઝોડું આવશે અને આ દરમિયાન વીજળી પડવાની પણ સંભાવના છે. આજે પશ્ચિમ બંગાળ અને સિક્કિમના ઉત્તરીય વિસ્તારોમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી છે. એમેઝોન આની અંદર શરૂઆત થતાની સાથે જ ગરમીનો પારો અને ગરમીની અસર લોકો ઉપર દેખાઈ રહી છે.

સાથે વાત કરીએ તો ઉનાળાની શરૂઆત થતાની સાથે જ હિટવેવ ની આગાહી પણ જોવા મળી હતી.જેમાં સમગ્ર દેશની અંદર માર્ચ મહિનાની આસપાસ સરેરાશ તાપમાન સામાન્ય કરતાં, ૧.૮૧ ડિગ્રીની આસપાસ નોંધાયું છે. વાત કરે તો મહત્તમ તાપમાનનો પારો ૩૩.૧૦ ડિગ્રી સેલ્સિયસ તાપમાન નોંધાયું છે. અરુણાચલ પ્રદેશ, આસામ અને મેઘાલયમાં પણ 5 એપ્રિલે ભારે વરસાદ થશે. આગામી પાંચ દિવસ દરમિયાન તમિલનાડુ, કેરળ, પુડુચેરી, કોસ્ટલ અને દક્ષિણ આંતરિક કર્ણાટકમાં પણ હળવો વરસાદ થવાની સંભાવના છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *