શું તમને ખબર છે થાળીમાં એક સાથે ત્રણ રોટલી કેમ પીરસવામાં નથી આવતી કારણ જાણીને તમે જરૂરથી ચોકી જશો

તમે તમારા ઘરના વડીલોને એમ કહેતા સાંભળ્યા હશે કે ભોજનની થાળીમાં એક સાથે 3 રોટલી ક્યારેય પિરસવી જોઈએ નહીં. શું તમે આમ કરવા પાછળના કારણ વિશે જાણો છો? જો તમને ખબર ન હોય તો ખાસ જાણો.જેમાં ધાર્મિક કારણની સાથે સાથે વૈજ્ઞાનિક કારણ પણ રહેલું છે.

હિન્દુ ધર્મમાં એવું મનાય છે કે ત્રિદેવ એટલે બ્રહ્મા, વિષ્ણુ, અને મહેશે આ સૃષ્ટિનું સર્જન કર્યું છે. તેમને સૃષ્ટના રચયિતા, પાલનહાર અને સંહારક ગણવામાં આવ્યા છે. આથી એ રીતે જોઈએ તો 3 અંક શુભ હોવો જોઈએ પરંતુ અસલમાં તે ઉલ્ટુ છે. પૂજા પાઠ કે કોઈ પણ શુભ કામ માટે 3 અંક અશુભ ગણવામાં આવે છે. આથી ભોજનની થાળીમાં પણ એક સાથે 3 રોટીઓ રાખવામાં આવતી નથી.

મૃતકની થાળીમાં રખાય છે 3 રોટલીઆ ઉપરાંત હિન્દુ ધર્મની માન્યતા મુજબ થાળીમાં 3 રોટલી રાખવી એ મૃતકના ભોજન સમાન ગણાય છે. તેની પાછળની માન્યતા એ છે કે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિનું મૃત્યુ થાય છે ત્યારે તેના ત્રયોદશી સંસ્કાર (તેરમું) પહેલા ભોજનની થાળીમાં એક સાથે 3 રોટલી રાખવાનું ચલણ છે. આ થાળી મૃતકને સમર્પિત કરાય છે. તેને ફક્ત પીરસનાર વ્યક્તિ જ જોઈ શકે છે. આ સિવાય કોઈ નહીં. આથી થાળીમાં 3 રોટલી રાખવાને મૃતકનું ભોજન ગણાય છે અને આમ કરવાની ના પાડવામાં આવે છે.

મનમાં લડાઈ ઝઘડાના ભાવ આવે છેઆ સિવાય એમ પણ કહેવાય છે કે જો કોઈ વ્યક્તિની થાળીમાં એક સાથે 3 રોટલી રાખીને ભોજન કરવામાં આવે તો તેના મનમાં બીજા માટે લડાઈ ઝઘડા કરવાનો ભાવ આવે છે. આ છે વૈજ્ઞાનિક કારણજો વિજ્ઞાનના દ્રષ્ટિકોણથી જોઈએ તો વ્યક્તિએ એક સાથે વધુ ભોજન કરવું જોઈએ નહીં. થોડું થોડું લઈને ખાવું જોઈએ. એક સામાન્ય વ્યક્તિ માટે એક વારમાં એક વાટકી દાળ, એક વાટકી શાક, 50 ગ્રામ ભાત અને બે રોટલી પૂરતા હોય છે. જો તેનાથી વધુ ભોજન કરે તો તેને અનેક પ્રકારની સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત સમસ્યાઓ થઈ શકે છે.

ખોરાક અને પીણું એ માનવ જીવનની પાયાની જરૂરિયાતો છે. મનુષ્ય કપડા વિના જીવી શકે છે, પરંતુ ખાધા વિના ટકી શકવું અશક્ય છે. પહેલા લોકો ટકી રહેવા માટે ખોરાક ખાતા હતા, પરંતુ હવે લોકો જીવવા માટે ઓછું ખાય છે, વધારે જીભનો સ્વાદ બદલવા માટે. આજકાલ લોકો વિવિધ પ્રકારની વાનગીઓ માણવા લાગ્યા છે. ઘણી વખત લોકો જીભનો સ્વાદ બદલવા માટે ઘરેલું ભોજનથી કંટાળી જાય છે અને રેસ્ટોરન્ટનો સ્વાદિષ્ટ ખોરાક ખાવા જાય છે.

સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ ઘરનો ખોરાક જ સારો છેબહાર જમવાથી પેટ જ ભરાતું નથી, પરંતુ વ્યક્તિ તેના પરિવાર સાથે એકાંતમાં થોડો સમય વિતાવે છે. આ સાથે, કોઈ એવી વસ્તુનો સ્વાદ પણ લે છે જે તેણે પહેલાં ક્યારેય નહીં ખાધો હોય છે. બહાર જે પણ ખાય છે, પરંતુ ઘરે શુદ્ધ ખાવાની વાત જુદી છે. સ્વાસ્થ્યની દ્રષ્ટિએ હોમમેઇડ ફૂડ પણ ખૂબ સારું છે. હોમમેઇડ ડીશ સાથે બધું આગળ વધે છે.

બે કે ચાર રોટલી પ્લેટમાં પીરસોસદીઓથી ભારતમાં એક પરંપરા છે કે જ્યારે પણ કોઈને ખોરાક આપવામાં આવે છે ત્યારે તે થાળી કે થાળીમાં સજ્જ કરવામાં આવે છે. એક પ્લેટમાં ઘણી પ્રકારની વાનગીઓ હોય છે અને ત્યાં થોડી રોટીઓ પણ હોય છે. ઘણીવાર તમે એક વસ્તુ નોંધ્યું હશે કે જ્યારે પણ મહિલાઓ થાળીમાં ખોરાક લાવે છે ત્યારે ત્યાં ફક્ત બે રોટીઓ હોય છે. હવે સવાલ ?ભો થાય છે કે પ્લેટમાં ફક્ત બે-ચાર રોટલી કેમ પીરસાય છે? શા માટે ત્રણ રોટલી એકસાથે પીરસતી નથી. અલબત્ત, તેની પાછળના કારણ વિશે થોડા લોકો જાણતા હશે.

તમારી માહિતી માટે, તમને જણાવી દઈએ કે થાળીમાં આ રીતે ખોરાક પીરસવાની પરંપરા આજની નહીં પણ પ્રાચીન કાળથી છે. હિન્દુ ધર્મની માન્યતા મુજબ પ્લેટમાં ત્રણ રોટલી પીરસાવી અશુભ છે. હિન્દુ ધર્મમાં, 3 અંક અશુભ માનવામાં આવે છે.આ કારણોસર, કોઈપણ શુભ કાર્યમાં ત્રણ લોકો એક સાથે બેઠા નથી. ત્રણ તારીખે હિન્દુ ધર્મમાં કોઈ શુભ કાર્ય કરવામાં આવતું નથી. પૂજા અથવા હવન દરમિયાન ત્રણ વસ્તુઓનો પણ સમાવેશ કરવામાં આવતો નથી. ભોજન પીરસતી વખતે આ જ ધાર્મિક નિયમનું પાલન કરવામાં આવે છે.

વિપરીત કિસ્સામાં, તમે ત્રીજી રોટલી લઇ શકો છો ભોજન પીરસતી વખતે ત્રણ રોટલી પ્લેટમાં ન રહે તે માટે ખાસ કાળજી લેવામાં આવે છે. હિન્દુ ધર્મની માન્યતા અનુસાર કોઈ વ્યક્તિને થાળીમાં ત્રણ રોટલો એકસાથે આપવી એ મૃત વ્યક્તિને અન્ન આપવાનું છે.

હિન્દુ ધર્મમાં જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ મૃત્યુ પામે છે, ત્યારે તેણીનો ખોરાક ત્રીજા દિવસે ત્રણ રોટલી સાથે બહાર કાઢવામાં આવે છે. આ કારણોસર, કોઈ જીવંત વ્યક્તિને ભોજન આપતી વખતે, પ્લેટમાં ત્રણ રોટલી આપવામાં આવતી નથી. જો કોઈ પણ સંજોગોમાં ત્રણ રોટલી આપવી હોય તો તમે ત્રીજો રોટલો તોડી શકો છો.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *