આજે સોના-ચાંદીના ભાવમાં થયો રેકોર્ડ બ્રેક ઘટાડો સોના-ચાંદીના ભાવમાં 5504 રૂપિયાનો મોટો ઘટાડો સોનાનો આજનો ભાવ પણ જાણી લો

મલ્ટી કોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર શુક્રવારે સોનું અને ચાંદી બંને લાલ નિશાન સાથે ટ્રેડ થતા જોવા મળ્યા હતા. બપોરે 2 વાગ્યે સોનું 0.32 ટકા ઘટીને રૂ. 50,067 પર જોવા મળ્યું હતું. તે જ સમયે ચાંદી પણ ઘટીને રૂ.54,629 પ્રતિ કિલોગ્રામ પર આવી ગઈ હતી.અચ્છા તો સરકારના આ નિર્ણયથી સોનાનો ભાવ ઘટ્યો, જાણો શું છે સોનું ખરીદવાનો ઉત્તમ સમયસરકાર તરફથી મહિનાની શરૂઆતમાં 1 જુલાઈએ આયાત ડ્યુટીમાં વધારો કરવાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી.

આ નિર્ણય 30 જૂનથી લાગૂ કરી દેવામાં આવ્યો હતો. આયાત ડ્યૂટી વધ્યા બાદ સોનાના ભાવમાં સતત ત્રીજા દિવસે તેજી જોવામાં આવી. પરંતુ ચોથા ટ્રેડિંગ દિવસથી તેમાં સતત ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. 15 જુલાઈ (શુક્રવાર) એ સતત ચોથો ટ્રેડિંગ દિવસ છે, જ્યારે સોનું નીચે આવ્યું છે. 24 કેરેટ સોનાનો લેટેસ્ટ ભાવ ઘટીને 50 હજારની નજીક આવી ગયો છે. આવી સ્થિતિમાં નિષ્ણાતો સલાહ આપી રહ્યા છે કે સોનું ખરીદવાનો આ શ્રેષ્ઠ સમય છે.

MCX પર સોના અને ચાંદીના ભાવમલ્ટી કોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર શુક્રવારે સોનું અને ચાંદી બંને લાલ નિશાન સાથે ટ્રેડ થતા જોવા મળ્યા હતા. બપોરે 2 વાગ્યે સોનું 0.32 ટકા ઘટીને રૂ. 50,067 પર જોવા મળ્યું હતું. તે જ સમયે ચાંદી પણ ઘટીને રૂ.54,629 પ્રતિ કિલોગ્રામ પર આવી ગઈ હતી.

ચાંદીના ભાવમાં ભારે ઘટાડોઈન્ડિયા બુલિયન એસોસિએશન (https://ibjarates.com) દ્વારા શુક્રવારે બપોરે જાહેર કરાયેલા ભાવ અનુસાર, 24 કેરેટ સોનું 50386 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ પર પહોંચી ગયું છે. જ્યારે, એક કિલો ચાંદીના ભાવમાં ભારે ઘટાડો થયો હતો અને તે ઘટીને 54560 રૂપિયા પ્રતિ કિલો થઈ ગયો હતો.

સોનામાં સતત ઘટાડોકારોબારી સપ્તાહના છેલ્લા દિવસે એટલે કે શુક્રવારે બપોરે 24 કેરેટ 10 ગ્રામ સોનાની કિંમત 179 રૂપિયા ઘટીને 50386 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ થઈ રહી છે. સરકાર દ્વારા આયાત ડ્યુટીમાં વધારો કર્યા બાદ પીળી ધાતુના ભાવ સતત ત્રણ દિવસ સુધી વધ્યા હતા. ત્યારબાદ તેમાં સતત ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે.

ઈન્ડિયા બુલિયન એસોસિએશનના જણાવ્યા અનુસાર, 23 કેરેટ સોનું 50184 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ, 22 કેરેટ સોનું 46154 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ, 20 કેરેટ સોનું 37790 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ અને 18 કેરેટ સોનું 29476 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ જોવા મળ્યું હતું. સામાન્ય રીતે લોકો 22 કેરેટ સોનાની જ્વેલરી બનાવે છે, જેનો ભાવ 46536 રૂપિયા છે. 999 શુદ્ધતા ધરાવતી ચાંદી 54560 રૂપિયા પ્રતિ કિલોગ્રામ પર પહોંચી ગઈ છે.

લોકલ બજારમાં ચાલી રહેલી અસ્થિરતાની અસર શુક્રવારે સવારે ભારતીય વાયદા બજાર પર પણ જોવા મળી હતી. સોનાના ભાવમાં આજે મોટો ઘટાડો નોંધાયો હતો અને કારોબારની શરૂઆતમાં સોનું 454 રૂપિયા સસ્તુ થયું હતું. બે દિવસમાં ચાંદીના ભાવમાં આશરે રૂ. 2000નો ઘટાડો થયો છે.

મલ્ટીકોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર, 24 કેરેટ શુદ્ધતા સોનાની વાયદાની કિંમત સવારે 454 રૂપિયાના ઘટાડા સાથે 50,348 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ થઈ હતી. અગાઉ, સોનામાં 50,729 રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થયો હતો, પરંતુ માંગમાં નરમાઈને કારણે, ટૂંક સમયમાં જ ભાવમાં વધુ ઘટાડો જોવા મળ્યો. સોનું હાલમાં તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.89 ટકાના ઘટાડા પર ટ્રેડ થઈ રહ્યું છે.

ચાંદી 55 હજારની નીચે આવી ગઈસોનાની જેમ ચાંદીના ભાવમાં પણ આજે નરમાશ જોવા મળી રહી છે. એમસીએક્સ પર, ચાંદીનો વાયદો સવારે રૂ. 126 ઘટીને રૂ. 54,909 પ્રતિ કિલોગ્રામ થયો હતો. અગાઉ ચાંદીમાં 55,174 રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને કારોબાર શરૂ થયો હતો, પરંતુ ટૂંક સમયમાં તેની કિંમતો 55 હજારથી નીચે આવી ગઈ. ચાંદી હાલમાં તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.23 ટકાના ઘટાડા સાથે કારોબાર કરી રહી છે. વાયદા બજારમાં ગુરુવારે સવારે ચાંદી 57 હજારની આસપાસ કારોબાર કરતી હતી જે આજે 55 હજારની નીચે આવી ગઈ છે.

વૈશ્વિક બજારમાં શું છે ભાવભારતીય વાયદા બજારમાં ઘટાડા સાથે આજે વૈશ્વિક બજારમાં સોનું અને ચાંદી સસ્તું થયું છે. યુએસ માર્કેટમાં સોનાની હાજર કિંમત $1,708.51 પ્રતિ ઔંસ હતી, જે તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.22 ટકા નીચી છે. એ જ રીતે, ચાંદીનો હાજર ભાવ 18.31 ડોલર પ્રતિ ઔંસ રહ્યો, જે તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.85 ટકા ઓછો છે. વૈશ્વિક બજારમાં ચાંદી એક સમયે 27 ડોલર પ્રતિ ઔંસના ભાવે પહોંચી ગઈ હતી.

સોનાના ભાવિમાં કેવી વધઘટ રહેશેઅમેરિકામાં હાલમાં ઘણી મોટી આર્થિક ઘટનાઓ બની રહી છે. એક તરફ ડૉલર 20 વર્ષની ટોચે પહોંચી ગયો છે જેના કારણે સોનાની કિંમત પર દબાણ વધી રહ્યું છે. બીજી તરફ ફુગાવો પણ 41 વર્ષની ટોચે છે અને રોકાણકારો સોનાથી દૂર થઈ ગયા છે. આ સિવાય વ્યાજદરમાં સતત વધારાને કારણે રોકાણકારોને ડિપોઝિટ પર સારું વળતર મળવા લાગ્યું છે, જેના કારણે તેમનું ધ્યાન સોના જેવી સંપત્તિમાં રોકાણ કરવાથી હટ્યું છે. જોકે, વૈશ્વિક બજારમાં રુસો-યુક્રેન યુદ્ધનું દબાણ હળવું થતાં જ સોનાના ભાવ ફરી વધશે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *