ગુજરાતમાં આ મહિનામાં ચમત્કારો થી ભરેલ છે મહાદેવ નું આ મંદિર, દાળ ચઢાવવાથી ઉતરી જાય છે બધા ઉધાર શિવ મંદિર જ્યાં નંદી દેવતા ઉપસ્થિત નથી, ઘણું વિશેષ છે કારણ.

દેવો ના દેવ મહાદેવ સૌથી જલ્દી પ્રસન્ન થવા વાળા દેવતા માનવામાં આવે છે, દેશભર માં ભગવાન શિવજી ના બહુ બધા મંદિર હાજર છે અને આ મંદિરો ના અંદર દરરોજ જ ભક્તો ની ભારી ભીડ લાગેલ રહે છે, તમે લોકો એ પણ શિવજી ના બહુ બધા મંદિરો માં ચમત્કારો ના વિષે સાંભળ્યું અથવા પછી દેખ્યું હશે

સનાતન ધર્મમાં ભગવાન શિવને દેવોના દેવનું સ્થાન પ્રાપ્ત થયું છે, એટલા માટે જ તેમને મહાદેવ પણ કહેવાય છે. ભગવાન મહાદેવના દેશભરમાં ઘણા મંદિર છે. અને આ બધા મંદિરોમાં જ્યાં પણ ભગવાન શિવની મૂર્તિ કે શિવલિંગ રહેલા હોય છે, ત્યાં નંદી પણ જરૂર ઉપસ્થિત હોય છે. નંદી શિવગણ કહેવાય છે. તે ભગવાન શિવના પ્રિય પણ છે અને તેમનું વાહન પણ છે. એ કારણ છે કે, દેશભરમાં દરેક જગ્યાએ ભગવાન શિવના મંદિરમાં નંદી દેવતા હોવા અનિવાર્ય માનવામાં આવે છે.

પણ આપણા જ દેશ ભારતમાં એક શિવ મંદિર એવું પણ છે જ્યાં નંદી દેવતા ઉપસ્થિત નથી. સૌથી ખાસ વાત એ છે કે તે દેશનું એકમાત્ર એવું શિવ મંદિર છે જ્યાં ભગવાન શિવના પ્રિય નંદી દેવતા ઉપસ્થિત નથી. મંદિરમાં નંદી દેવતા ન હોવાની પાછળ એક કથા રહેલી છે. અને આજના આ લેખમાં અમે તમને આ અનોખા મંદિર અને આ મંદિર સાથે જોડાયેલી આ કથા જણાવવાના છીએ, જેના કારણે જ અહિયાં નંદી દેવતા બિરાજમાન નથી.

કપાલેશ્વર મહાદેવ મંદિર મહારાષ્ટ્રના નાસિકમાં ગોદાવરી નદીના કાંઠા ઉપર રહેલા આ અનોખા મંદિરનું નામ છે કપાલેશ્વર મહાદેવ મંદિર. મંદિરની સૌથી વિશેષ વાત એ છે કે, અહિયાં નંદી દેવતા ઉપસ્થિત નથી. પુરાણોની કથા મુજબ આ સ્થળ ઉપર ભગવાન શિવે વાસ કર્યો હતો. આ મંદિરની કથા ભગવાન શિવની સાથે સાથે ભગવાન બ્રહ્મા સાથે પણ જોડાયેલી છે. તે ઉપરાંત આ મંદિર પાસે રામકુંડ પણ છે. માન્યતા છે કે, આ કુંડમાં ભગવાન શ્રીરામે તેમના પિતા મહારાજ દશરથની અસ્થીઓ પધરાવી હતી.

આ મંદિરની બરોબર સામે ગોદાવરી નદીની બીજી તરફ ભગવાન સુંદર નારાયણનું અતિ પ્રાચીન મંદિર રહેલું છે. દર વર્ષે અહિયાં હરીહર મહોત્સવનું આયોજન થાય છે, જ્યાં બંને મંદિરના મુખવટા ગોદાવરી નદીના કાંઠા ઉપર લાવવામાં આવે છે અને તેમનો એકબીજા સાથે મિલાપ કરાવવામાં આવે છે. શ્રાવણ અને મહાશિવરાત્રી દરમિયાન કપાલેશ્વર મંદિરમાં ઘણી ભીડ થાય છે.

દેશભર માં હજારો શિવ મંદિરો માં દરરોજ જ સતત કોઈ ને કોઈ ચમત્કાર થતો રહે છે, જેના કારણે ભક્તો નો વિશ્વાસ આ મંદિરો ના તરફ વધારે વધી જાય છે, આજે અમે તમને એક એવા ચમત્કારિક શિવ મંદિર ના વિષે જાણકારી આપવાના છીએ જે પોતાના ચમત્કાર માટે દુનિયા ભર માં પ્રસિદ્ધ છે, એવું જણાવવામાં આવે છે કે આ મંદિર ના અંદર જે ભક્ત દાળ અર્પિત કરે છે તેને પોતાના બધા ઉધાર થી મુક્તિ મળી જાય છે.

અમે મહાદેવ ના જે મંદિર ના વિષે તમને જાણકારી આપી રહ્યા છીએ આ મંદિર ના ચમત્કારો ના કારણે જ અહીં પર શ્રદ્ધાળુઓ ની ભારી ભીડ પહોંચે છે, આ મંદિર મધ્ય પ્રદેશ માં સ્થિત છે, જેને ઋણમુકેશ્વર મહાદેવ મંદિર ના નામ થી ઓળખવામાં આવે છે, તેમ તો સામાન્ય રીતે દેખવામાં આવે તો શિવજી ના મંદિરો ના અંદર શ્રદ્ધાળુ પોતાની મનોકામનાઓ ને પૂરી કરવા માટે ભારી સંખ્યા માં જાય છે

અને અહીં પર શિવજી ને દૂધ, દહીં અને પંચામૃત નો ભોગ લગાવીને પોતાની મનોકામના પૂરી કરવાની પ્રાર્થના કરે છે, હરદા અને દેવાસ જીલ્લા ની સીમા ના વચ્ચે વહેવા વાળી નર્મદા નદી ના કિનારા પર વસેલ નેમાવર માં સ્થિત પ્રાચીન ઋણમુક્તેશ્વર મંદિર ની પરંપરા બિલકુલ અન્ય શિવ મંદિરો થી અનોખી માનવામાં આવે છે,

ધાર્મિક માન્યતાઓ ના મુજબ એવું જણાવવામાં આવે છે કે ભગવાન શિવજી ના આ મંદિર માં દૂધ દહીં જેવી સામગ્રીઓ અર્પિત નથી કરવામાં આવતી પરંતુ અમાસ તિથી પર ચણા ની દાળ અર્પિત કરવામાં આવે છે.

ઋણમુક્તેશ્વર મહાદેવ મંદિર માં દુર-દુર થી શ્રદ્ધાળુ ભગવાન શિવજી ને દાળ અર્પિત કરવા માટે આવે છે, કેટલાક લોકો નો દાવો છે કે આ ભારત નું એકમાત્ર એવું મંદિર છે જ્યાં પર ભગવાન શિવજી ને ચણા ની દાળ અર્પિત કરવામાં આવે છે અહીં પર દેશભર થી લોકો નર્મદા નદી માં સ્નાન કરવા અને શિવજી ને દાળ અર્પિત માટે ઉપસ્થિત થાય છે,

મહાદેવ ના આ મંદિર ના પુજારી નું એવું કહેવું છે કે પુરાણો માં દિવાળી ની અમાસ પર આ મંદિર માં ચણા ની દાળ ચઢાવવાથી બધા પ્રકારના ઉધાર થી છુટકારો મળે છે અને તેનાથી શિવજી પણ ભક્તો થી પ્રસન્ન થઇ જાય છે.

હવે તમારા મન માં આ સવાલ ઉત્પન્ન થઇ રહ્યો હશે કે છેવટે શિવજી ના આ મંદિર માં ચણા ની દાળ કેમ ચઢાવવામાં આવે છે? આ વિષય માં પણ જાણકારો નું એવું જણાવવું છે કે આ મંદિર ના અંદર દેવતાઓ ના ગુરુ બૃહસ્પતિ નું સ્થાન છે, ભગવાન શિવજી એ બધા ગ્રહો નું અલગ અલગ સ્થાન આપવામાં આવ્યું છે,

તેમાંથી બૃહસ્પતિ ને ઋણમુક્તેશ્વર મંદિર માં સ્થાન આપ્યું છે, ગુરુ બૃહસ્પતિ ને પીળા રંગ થી ખુશ કરવામાં આવી શકે છે, આ કારણે આ મંદિર ના અંદર ચણા ની દાળ શિવજી ને અર્પિત કરવામાં આવે છે. તેનાથી ભગવાન શિવ પ્રસન્ન થઈને બધા ખરાબ ગ્રહોના પ્રભાવ ને શાંત રાખો છો, અહીં પર શ્રદ્ધાળુઓ ના બધા બગડેલ કાર્ય બને છે અને બધા ઉધાર થી છુટકારો મળે છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહ…

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *