15 ઑગસ્ટ ના દિવસે પેટ્રોલ-ડીઝલમાં 20 રૂપિયાનો ઘટાડો ઝિંકાશે વધતી જતી મોંઘવારી વચ્ચે જનતાને ફરી એકવાર મોટો ઝટકો લાગ્યો

દેશમાં ઘણા સમયથી પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવ સ્થિર છે. જોકે, પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવમાં કોઈ ફેરફાર ન થવાથી સામાન્ય લોકોને થોડી રાહત તો મળી છે પરંતુ તેનાથી કંપનીઓને નુકસાન થઈ રહ્યું છે. સાર્વજનિક ક્ષેત્રની પેટ્રોલિયમ કંપનીઓને ચાલુ નાણાકીય વર્ષના પહેલા ક્વાર્ટરમાં ખર્ચ મૂલ્ય વધવા છતા પેટ્રોલ અને ડીઝલની કિંમતોને સ્થિર રાખવાના કારણે કુલ 18,480 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન ઉઠાવવું પડી રહ્યું છે. સાર્વજનિક ક્ષેત્રની ત્રણ ઓઈલ માર્કેટિંગ કંપનીઓ તરફથી શેર બજારોને આપવામાં આવેલી જાણકારી બાદ આ વાત સામે આવી છે.

નુકસાનમાં વધારોઆ જાણકારી અનુસાર એપ્રિલ-જૂન ક્વાર્ટરમાં પેટ્રોલ-ડીઝલના ભાવ નહીં વધવાના કારણે તેમનું નુકસાન ઘણું વધી ગયું. આ તેમના માર્કેટિંગ માર્જિનમાં ઘટાડાને કારણે થયું. પેટ્રોલ-ડીઝલ ઉપરાંત ઘરેલું એલપીજીના માર્કેટિંગ માર્જિનમાં ઘટાડો થવાથી આ પેટ્રોલિયમ કંપનીઓને ગત ક્વોર્ટરમાં હાંસલ કરાયેલ મજબૂત રિફાઇનિંગ માર્જિનને પણ ખોટમાં જતા બચાવી શક્યા નથી.

ઇન્ડિયન ઓઇલ કોર્પોરેશન, હિન્દુસ્તાન પેટ્રોલિયમ કોર્પોરેશન લિમિટેડ અને ભારત પેટ્રોલિયમ કોર્પોરેશન લિમિટેડને ખર્ચ અનુસાર પેટ્રોલ અને ડીઝલની કિંમતોમાં રોજેરોજ બદલવાનો અધિકાર મળ્યો છે પરંતુ વધતા રિટેલ ફુગાવો દબાણ હેઠળ ચાર મહિનાથી પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનોના ભાવ વધારવામાં આવ્યા નથી.

ખર્ચમાં વધારોઆ દરમિયાન આંતરરાષ્ટ્રીય ઓઈલ કિંમતો વધવાથી આ કંપનીઓનો ખર્ચ પણ વધી ગયો છે. આ કંપનીઓએ રાંધણ ગેસના એલપીજી દરોમાં પણ ખર્ચ અનુસાર ફેરફાર કર્યો નથી. આઇઓસીએ ગત 29 જુલાઈના કહ્યું હતું કે એપ્રિલ-જૂન ક્વાર્ટરમાં તેમને 1995.3 કરોડ રૂપિયાની ચોખ્ખી ખોટ થઈ છે. એચપીસીએલે પણ ગત શનિવારના આ ક્વાર્ટરમાં રેકોર્ડ 10,196.94 કરોડ રૂપિયાની ખોટની જાણકારી આપી

જે તેમના કોઈપણ ક્વાર્ટરમાં તેની સૌથી વધુ ખોટ છે. આ રીતે બીપીસીએલએ પણ 6,290.8 કરોડ રૂપિયાની ખોટ નોંધાવી છે. આ રીતે આ ત્રણેય સાર્વજનિક પેટ્રોલિયમ માર્કેટિંગ કંપનીઓને એક ક્વાર્ટરમાં કુલ 18,480.27 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. જે અત્યાર સુધીના કોઈપણ ક્વાર્ટર માટે રેકોર્ડ છે.

સહન કરવું પડ્યું નુકસાનહકીકતમાં, સમીક્ષા હેઠળના ક્વાર્ટરમાં આઇઓસી, બીપીસીએલ અને એચપીસીએલે વધતા ખર્ચને અનુરૂપ પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવમાં સુધારો કર્યો નહીં જેથી સરકારને 7 ટકાથી વધુ ચાલી રહેલા ફુગાવાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ મળી શકે.

પહેલા ક્વાર્ટરમાં ક્રૂડ ઓઇલની આયાત બેરલ દીઠ 109 અમેરિકન ડોલરની સરેરાશ કિંમતે કરવામાં આવી હતી. જોકે, છૂટક વેચાણ દરો લગભગ $85-86 પ્રતિ બેરલના ખર્ચમાં સમાયોજિત કરવામાં આવ્યા હતા. આ રીતે ઓઈલ કંપનીઓને પ્રતિ બેરલ ક્રૂડ ઓઈલ પર લગભગ 23-24 ડોલરનું નુકસાન થયું છે.

આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં કાચા તેલ(Crude Oil)ના ભાવમાં સતત વધઘટ ચાલુ છે. ક્રૂડ ઓઈલ હાલમાં 92.55 પ્રતિ બેરલની આસપાસ છે. તેની અસર ભારત પર પણ પડી રહી છે. દેશની સરકારી ઓઈલ કંપનીઓએ શનિવારે સવારે પેટ્રોલ અને ડીઝલના નવા રેટ જાહેર કર્યા છે. દેશના મહાનગરોમાં દિલ્હી સિવાય મુંબઈ સહિત ત્રણેય મેટ્રો સીટીમાં હાલમાં પેટ્રોલની કિંમત 100 રૂપિયાની ઉપર છે.

સારા સમાચાર એ છે કે તેલની કિંમતોમાં કોઈ ફેરફાર થયો નથી. દેશના ચાર મહાનગરો સહિત તમામ મોટા શહેરોમાં તેલની કિંમતો સ્થિર રહી છે. રાજધાની દિલ્હીમાં પેટ્રોલ 96.72 રૂપિયા અને મુંબઈમાં 106.31 રૂપિયામાં વેચાઈ રહ્યું છે. ડીલરોનું કહેવું છે કે જો ક્રૂડના ભાવ વધશે તો કંપનીઓ પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવમાં ફરી વધારો કરી શકે છે.

દરરોજ સવારે 6 વાગ્યે નવા દરો બહાર પાડવામાં આવે છેપેટ્રોલ અને ડીઝલના નવા ભાવ દરરોજ સવારે 6 વાગ્યે જાહેર થાય છે. નવા દરો આજે સવારે 6 વાગ્યાથી લાગુ થયા છે. પેટ્રોલ અને ડીઝલની કિંમતમાં એક્સાઈઝ ડ્યુટી, ડીલર કમિશન, વેટ અને અન્ય વસ્તુઓ ઉમેર્યા બાદ તેની કિંમત મૂળ કિંમત કરતા લગભગ બમણી થઈ જાય છે. આ જ કારણ છે કે પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવ આટલા ઉંચા જોવા મળી રહ્યા છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *