જન્માષ્ટમી 18મી કે 19મી ઓગસ્ટે શ્રીકૃષ્ણ પુજાની એ 44 મિનિટ છે ખુબ જ ખાસ, મધ્યરાત્રિએ આ રીતે કરો પૂજા જન્માષ્ટમીનું વ્રત કરવાથી મળશે 20 કરોડ એકાદશીનું ફળ નોંધી લો તિથિ, પૂજાવિધિ અને નિયમો

ભગવાન શ્રી કૃષ્ણનો જન્મ ભાદ્રપદ માસના કૃષ્ણ પક્ષની અષ્ટમી તિથિના રોજ રોહિણી નક્ષત્રમાં થયો હતો. આ દિવસે શ્રી કૃષ્ણની પૂજા કરવાથી સંતાન પ્રાપ્તિ, આયુષ્ય અને સમૃદ્ધિના આશીર્વાદ મળી શકે છે. જન્માષ્ટમીના તહેવારની ઉજવણી કરવાથી દરેક મનોકામના પૂર્ણ થઈ શકે છે. જ્યોતિષ શાસ્ત્રના નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે આ વર્ષે જન્માષ્ટમી પર શ્રી કૃષ્ણની પૂજા માટે 44 મિનિટનું વિશેષ મુહૂર્ત બની રહ્યું છે. આ મધ્યરાત્રિના મુહૂર્તમાં શ્રી કૃષ્ણની પૂજા કરવાથી તમારા જીવનની તમામ સમસ્યાઓ દૂર થઈ શકે છે.

આ વર્ષે ભાદ્રપદ માસની અષ્ટમી તિથિ 18મી ઓગસ્ટે રાત્રે 09:20 કલાકે શરૂ થશે અને 19મી ઓગસ્ટે રાત્રે 10:59 સુધી ચાલશે. પરંતુ જન્માષ્ટમીનો તહેવાર 18 ઓગસ્ટે જ ઉજવવામાં આવશે. શ્રી કૃષ્ણનો જન્મ રોહિણી નક્ષત્રમાં અષ્ટમી તિથિની મધ્યરાત્રિએ થયો હોવાથી જન્માષ્ટમીની મધ્યરાત્રિની પૂજા સૌથી ફળદાયી માનવામાં આવે છે. આ વર્ષે મધ્યરાત્રિએ ભગવાન શિવની પૂજા માટે શુભ મુહૂર્ત બનાવવામાં આવી રહ્યું છે. રાત્રે ભગવાનની પૂજા કર્યા પછી તમે તેમને ચઢાવેલા ભોગથી ઉપવાસ ખોલી શકો છો.

આ શુભ સમયે શ્રી કૃષ્ણની પૂજા કરો વર્ષે જન્માષ્ટમી પર રાત્રે 12:03 થી 12:47 સુધી નિશીથ કાલ રહેશે. એટલે કે, ભગવાન શ્રી કૃષ્ણની મધ્યરાત્રિની પૂજા માટે 44 મિનિટનો શુભ સમય હશે. આ દરમિયાન તમે સોલહ શ્રુંગાર કરીને કન્હૈયાની વિધિવત પૂજા કરી શકો છો. પૂજા દરમિયાન તમે ભગવાન કૃષ્ણને પંચામૃત અથવા પંજીરી પણ અર્પણ કરી શકો છો. આ પ્રસાદથી રાત્રે ઉપવાસ પણ ખોલવામાં આવે છે. ભગવાનને ભોગ અર્પણ કર્યા પછી તમે તેને લોકોમાં વહેંચી શકો છો.

જન્માષ્ટમી કેવી રીતે ઉજવવીદિવસે વહેલા ઉઠીને સવારે સ્નાન કરો અને વ્રત કે પૂજાનું વ્રત કરો. આ વ્રત જલહાર કે ફળોથી પણ કરી શકાય છે. મધ્યરાત્રિએ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણની ધાતુની મૂર્તિને વાસણમાં રાખો. મૂર્તિને દૂધ, દહીં, મધ, ખાંડ અને છેલ્લે ઘીથી સ્નાન કરાવો. તેને પંચામૃત કહેવામાં આવે છે. આ પછી કાન્હાને પાણીથી સ્નાન કરાવો. ભગવાનને ફળ અને ફૂલ અર્પણ કરો. અર્પણ કરવાની વસ્તુઓ શંખમાં મૂકીને જ ચઢાવો. કાળા કે સફેદ વસ્ત્રો પહેરીને પૂજા ન કરવી.

19 ઓગસ્ટના રોજ કૃષ્ણ જન્માષ્ટમીની ઉજવણી કરવામાં આવશે. આઠમની તિથિ 18મી ઓગસ્ટે બપોરે 12:14 કલાકે દાખલ થશે. જે 19મી ઓગસ્ટે બપોરે 1:06 વાગ્યા સુધી રહેશે. આ દિવસે રોહિણી નક્ષત્ર સાંજે 4.58 કલાકે પ્રવેશ કરશે. તેથી જ 19 ઓગસ્ટે દેશભરમાં કૃષ્ણ જન્માષ્ટમીની ઉજવણી કરવામાં આવશે. આ દિવસે ઉપવાસ કરવામાં આવશે. કહેવાય છે કે જન્માષ્ટમીનુ વ્રત કરવાથી 20 કરોડ એકાદશીનું ફળ મળે છે

આ પવિત્ર દિવસે ભગવાન શ્રી કૃષ્ણની પૂજા કરવાની સાથે ગાયની પણ પૂજા કરો. ભગવાન કૃષ્ણની મૂર્તિની સાથે પૂજા સ્થાન પર ગાયની મૂર્તિ પણ રાખો.
પૂજા સુંદર અને સ્વચ્છ મુદ્રામાં બેસીને કરવી જોઈએ.ભગવાન શ્રી કૃષ્ણનો ગંગા જળથી અભિષેક કરો.ગાયના દૂધમાંથી બનાવેલ ઘીનો ઉપયોગ કરો. મહત્વનું છે

કે કૃષ્ણજન્મોત્સવના દિવસે રોહિણી નક્ષત્ર હોય છે ત્યાં ચંદ્ર મહારાજ ઉચ્ચના બને છે ચંદ્રનું પ્રિય નક્ષત્ર રોહિણી છે ચંદ્ર એટલે આપણું મન છે માટે ચંદ્ર ઉચ્ચના થાય એટલે મન પણ શ્રેષ્ઠ બને છે જયારે સૂર્ય મહારાજ સ્વરાશિમાં છે જે આત્માનું દર્શન કરાવે છે જેથી આ દિવસે શ્રેષ્ઠ ગ્રહો વચ્ચે પરમાત્માનો જન્મ થયો હતો.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *