આજે સોના-ચાંદીના ભાવમાં થયો રેકોર્ડ બ્રેક ઘટાડો સોનાના ભાવે 18 મહિનાનો રેકોર્ડ તોડ્યો જાણો આજના લેટેસ્ટ ભાવ આગળ વધશે કે ઘટશે જાણો

સોનાના ઘરેણાના વેચાણમાં ઘટાડાથી અન્ય એક ક્ષેત્રને પણ અસર થઈ છે. આ સેક્ટર ગોલ્ડ ઓર્નામેન્ટ મેન્યુફેક્ચરિંગનું છે. દિલ્હી, કોલકાતા સહિત દેશમાં ઘણી જગ્યાએ સોનાના દાગીના બને છે. તેમાં લગભગ 65 લાખ લોકો કામ કરે છે. પહેલેથી જ બનેલા દાગીનાનું વેચાણ થતું નથી ત્યારે નવા દાગીના બનાવવાનું કામ પણ ઠંડુ પડી ગયું છે. તેથી આ એકમોમાં કામ કરતા લોકોની નોકરીઓ પર સંકટના વાદળો ઘેરાયા છે.

દિલ્હી બુલિયન એન્ડ જ્વેલર્સ વેલ્ફેર એસોસિએશનના પ્રમુખ વિમલ ગોયલનું કહેવું છે કે આ મામલો અગમ્ય છે. છેલ્લા ચાર મહિનાથી જ્વેલરીનું વેચાણ અટકી ગયું છે. તે પહેલાં જે વેચાય છે તેનાથી અડધો પણ નથી. તે મોંઘવારીની અસર છે કે શું, પરંતુ સત્ય એ છે કે લોકો ઘરેણાં ખરીદતા નથી.

ગયા મહિને જ સોના પરની આયાત જકાત વધી છેસરકારે ગયા મહિને જ સોના પરની આયાત જકાત વધારી દીધી છે. અગાઉ તેના પર આયાત જકાત 7.5 ટકા હતી. તે હવે વધારીને 12.5 ટકા કરવામાં આવી છે. વેપારીઓનું કહેવું છે કે આ નિર્ણય બાદ સોનાની માંગમાં 60 ટકાથી વધુનો ઘટાડો થયો છે. જોકે, ગોયલનું કહેવું છે કે સોના પરની આયાત ડ્યૂટીમાં વધારો થાય તે પહેલાં જ જ્વેલરીનું વેચાણ ઘટવા લાગ્યું હતું.

જ્વેલરી બનાવવાનું કામ ઊંડું હતુંજ્વેલરીની માંગમાં ઘટાડો થયા બાદ માત્ર દિલ્હી જ નહીં પરંતુ મુંબઈ, અમદાવાદ, કોઈમ્બતુર, કોલકાતા, રાજકોટ વગેરે શહેરોના ઉત્પાદન એકમોમાં પણ કામકાજ ઘટી ગયું હતું. આ એકમોમાં લગભગ 65 લાખ લોકો કામ કરે છે. તે બધાને કામ મળતું રહ્યું, તેથી કામના કલાકો 8-10 કલાકથી ઘટાડીને 7-8 કલાક કરવામાં આવ્યા. ઉત્પાદકોનું કહેવું છે કે જો કામમાં વધુ અછત હશે તો તેમની પાસે છૂટા થવા સિવાય કોઈ વિકલ્પ રહેશે નહીં.

ભારત સોનાનો બીજો સૌથી મોટો ગ્રાહક છેવર્લ્ડ ગોલ્ડ કાઉન્સિલ અનુસાર ભારતમાં દર વર્ષે 800 થી 850 ટન સોનું વેચાય છે. આ દૃષ્ટિએ ભારત વિશ્વમાં સોનાનો બીજો સૌથી મોટો વપરાશકાર છે. જોકે અહીં સોનાનું ઉત્પાદન નહિવત છે. એટલા માટે સારાનું તમામ સોનું વિદેશથી આવે છે. આપણી ચાલુ ખાતાની ખાધને વધારતું આ સૌથી મોટું પરિબળ છે. તેને દૂર કરવા માટે સરકારે સોના પરની આયાત જકાત વધારી દીધી છે.

આ વર્ષે અક્ષય તૃતીયા પર જોરદાર વેચાણ થયું હતુંઆ વર્ષે અક્ષર તૃતીયા નિમિત્તે સોનાના આભૂષણોનું જબરદસ્ત વેચાણ થયું હતું. આ પછી જ્વેલર્સે ફરીથી તેમની ઇન્વેન્ટરી સુધારી. તેથી, ગયા વર્ષના સમાન મહિનાની સરખામણીએ આ વર્ષે જૂનમાં ભારતની સોનાની આયાત ત્રણ ગણી વધી હતી. આંકડા દર્શાવે છે કે જૂન મહિનામાં ભારતમાં 49 ટન સોનાની આયાત કરવામાં આવી હતી. જ્યારે ગયા વર્ષે જૂનમાં માત્ર 17 ટન સોનું આવ્યું હતું.

મોંઘવારી અને મંદીના ભયથી લોકો ડરી ગયા છેઈન્ડિયા બુલિયન એન્ડ જ્વેલર્સ એસોસિએશનના રાષ્ટ્રીય મહાસચિવ સુરેન્દ્ર મહેતા કહે છે કે આ સમયે લોકો ડરી ગયા છે. તેઓ પહેલેથી જ વધતી મોંઘવારીથી પરેશાન હતા. અહીં થોડા દિવસોથી અમેરિકામાં મંદીના સમાચાર આવી રહ્યા છે. તેની અસર ભારત પર પણ પડી શકે છે. જેને જોતા લોકોએ સોનાના દાગીનાથી મોં ફેરવી લીધું છે. તેથી, દાગીનાની માંગમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે. લોકો હવે આવશ્યક ચીજવસ્તુઓ માટે પૈસા ઉમેરતા રહેવા માંગે

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *