31 તારીખે શ્રી ગણેશ ચતુર્થી પર કેવી રીતે પૂજા કરવી, બાપ્પા આવી રહ્યા છે, આ શુભ સંયોગમાં કેવી રીતે આવકારવું

ભાદ્રપદ્ર મહિનાની શુક્લ પક્ષની ચતુર્થીનાં રોજ ઘર ઘરમાં ભગવાન ગણેશની સ્થાપના કરવામાં આવે છે. આ વર્ષે ગણેશ ચતુર્થી ૩૧ ઓગસ્ટનાં રોજ છે. આ ગણેશ ચતુર્થી પર એક એવો અત્યંત શુભ સંયોગ બની રહ્યો છે, જે ધર્મ શાસ્ત્ર અનુસાર, ભગવાન ગણેશનાં જન્મ સમયે બન્યો હતો. આ કારણે આ ગણેશ ચતુર્થી ગણપતિની કૃપા મેળવવા માટે અત્યંત ખાસ છે.

10 વર્ષ પહેલા બન્યો હતો આવો સંયોગ ગણેશ પુરાણ અનુસાર, ભગવાન ગણેશનો જન્મ ભાદ્રપદ્ર મહિનાની શુક્લ પક્ષની ચતુર્થીનાં રોજ થયો હતો અને આ દિવસે બુધવાર હતો. આ વર્ષે પણ ભાદ્રપદ્ર ચતુર્થી બુધવારે છે. આવા શુભ સંયોગમાં ગણપતિની પૂજા કરવી અત્યંત શુભ માનવામાં આવે છે. આમ કરવાથી જીવનના બધા સંકટ દૂર થાય છે અને સુખ – સમૃદ્ધિ આવે છે. આ ઉપરાંત આ ગણેશ ચતુર્થી પર રવિ યોગ પણ બની રહ્યો છે. પૂજા પાઠ માટે આ યોગને અત્યંત શુભ માનવામાં આવે છે.

ગણેશ સ્થાપના માટે શુભ મુહુર્ત ૩૧ ઓગસ્ટનાં રોજ ગણેશ સ્થાપના માટે 2 મુહુર્ત અત્યંત શુભ માનવામાં આવે છે. આમાં અમૃત યોગ સવારે 7:05 વાગ્યાથી 8:40 વાગ્યા સુધી રહેશે. જ્યારે બીજો યોગ સવારે 10:15થી 11:50 વાગ્યા સુધી રહેશે. આ દરમિયાન પૂરા ભક્તિભાવથી ગણપતિની સ્થાપના અને પૂજા કરવામાં આવે છે. ગણપતિને નારિયળ, મોદક, સોપારી, કેળા અર્પિત કરવા જોઈએ.

પ્રવેશઃ સવારે 11:04:43 થી બપોરે 13:37:56 વચ્ચે ગણેશજીનું ઘરે સ્વાગત કરો. બજારમાં જતા પહેલા નવા કપડા પહેરો, માથા પર ટોપી કે સાફા બાંધો, રૂમાલ પણ રાખો. તમારી સાથે પિત્તળ અથવા તાંબાની પ્લેટ રાખો, નહીં તો લાકડાની થાળી લો જેના પર ગણેશ બેસીને ઘરમાં પ્રવેશ કરશે. આ સાથે ઘંટડી અને મંજીરા પણ લો. બજારમાં જઈને ગણેશજીને ગમે તેવો સોદો ન કરો, તેમને આવવાનું આમંત્રણ આપો અને તેમને દક્ષિણા આપો. ત્યારપછી ગણેશજીની મૂર્તિને ખૂબ જ ધામધૂમથી ઘરના દરવાજે લાવો અને દરવાજા પર જ તેમની આરતી કરો. મંગલ ગીત ગાઓ અથવા કોઈ શુભ મંત્રનો જાપ કરો.

1. ગણેશજીની મૂર્તિ સ્થાપિત કરતા પહેલા ઉત્તર-પૂર્વ ખૂણાને સાફ કરીને કુમકુમથી સ્વસ્તિક બનાવો અને હળદરથી ચાર બિંદુઓ બનાવો.

2. પછી એક મુઠ્ઠી અકબંધ રાખો અને તેના પર નાનો બાજોટ, ચૌકી અથવા લાકડાની થપ્પી મૂકો. પેટ પર લાલ, પીળા કે કેસરી રંગનું સુતરાઉ કાપડ ફેલાવો.

3. ચારેબાજુ ફૂલો અને આંબાના પાનથી સજાવો અને પાટની સામે રંગોળી દોરો. તાંબાના કલશમાં પાણી ભરો અને તેના પર નારિયેળ મૂકો.

4. સુગંધિત ધૂપ, દીવો, અગરબત્તીઓ, આરતીની થાળી, આરતી પુસ્તક, પ્રસાદ વગેરે અગાઉથી આસપાસ રાખો.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *