આજે સોના-ચાંદી ના ભાવમાં ભારે ઘટાડો આખા વિશ્વમાં સોના-ચાંદીના ભાવમાં થયો મોટો કડાકો ઓગસ્ટ મહિનામાં સોના-ચાંદીના ભાવમાં ઘટાડો જાણો સોનું સસ્તું થયું કે મોંઘુ

સોનાના ભાવમાં પણ આજે નરમાઈ જોવા મળી રહી છે. વૈશ્વિક બજારમાં અસ્થિરતાની અસર આજે ભારતીય વાયદા બજાર પર પણ જોવા મળી રહી છે. ચાંદીનો ભાવ આજે 58 હજારની નીચે આવ્યો હતો. બીજી તરફ તાજેતરમાં સોનાની કિંમત એક મહિનાની ઊંચી સપાટીએ પહોંચી હતી.

મલ્ટી કોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર આજે સવારે 24-કેરેટ શુદ્ધતાના સોનાનો વાયદો ઘટીને રૂ. 51,242.00 પ્રતિ 10 ગ્રામ સુધી નીચલા સ્તરે ગયો હતો. આજે સોનામાં 51,250 રૂપિયાના સ્તરે ટ્રેડિંગ શરૂ થયું હતું પરંતુ માંગ વધવાને કારણે ટૂંક સમયમાં જ કિંમત 51,300ને પાર થઈ ગઈ હતી. સોનું હાલમાં તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં થોડા ઘટાડા સાથે ટ્રેડ થઈ રહ્યું છે.

ચાંદીમાં મોટો ઘટાડો તર્જ પર આજે ચાંદીના ભાવમાં પણ મોટો ઘટાડો જોવા મળ્યો છે. મલ્ટિકોમોડિટી એક્સચેન્જ પર આજે ચાંદીનો વાયદો રૂ. 395 ઘટીને રૂ. 57,931 પ્રતિ કિલોગ્રામ રહ્યો હતો. અગાઉ ચાંદીમાં ખુલ્લેઆમ કારોબાર રૂ. 58,261 પર શરૂ થયો હતો, પરંતુ માંગમાં મંદીના કારણે ભાવ ઘટીને 58 હજાર સુધી આવી ગયો હતો. ચાંદી હાલમાં અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.68 ટકા નીચે ટ્રેડ કરી રહી છે.

વૈશ્વિક બજારમાં અસ્થિરતાવૈશ્વિક બજારમાં પણ સોના-ચાંદીના ભાવમાં વધઘટ જોવા મળી રહી છે. યુએસ માર્કેટમાં સોનાની હાજર કિંમત 1,774.04 ડોલર પ્રતિ ઔંસ હતી, જે તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.09 ટકા વધારે છે. જોકે, ચાંદીના હાજર ભાવમાં આજે ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો અને તે $20.2 પ્રતિ ઔંસના ભાવે વેચાઈ રહ્યો હતો. ચાંદી આજે તેના પાછલા બંધ ભાવથી 0.68 ટકાના ઘટાડા પર કારોબાર કરી રહી છે.

નિષ્ણાંતોનું અનુમાનનિષ્ણાતો કહે છે કે ભલે અત્યારે સોના પર દબાણ છે પરંતુ ફુગાવો અને મંદીનું જોખમ ઓછું થતાં જ સોનું ફરી એકવાર વેગ પકડશે. કેડિયા એડવાઈઝરીના ડાયરેક્ટર અજય કેડિયાએ અનુમાન લગાવ્યું છે કે આ વર્ષના અંત સુધીમાં સોનું 54 હજારનું સ્તર પકડી શકે છે. જો કે, તેમણે બજારની અસ્થિરતાનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો અને કહ્યું કે જો ઘટાડો થશે તો સોનાની કિંમત 48 હજાર પ્રતિ 10 ગ્રામ સુધી જઈ શકે છે.

ભારતીય શરાફા બજારમાં આજે સોના ચાંદીના ભાવ જાહેર થઈ ગયા છે. સોનાના ભાવ દિવસમાં બેવાર જાહેર કરવામાં આવે છે. એકબાજુ સોનાના ભાવમાં વધારો થયો છે જ્યારે ચાંદીના ભાવમાં ઘટાડો થયો છે. 999 પ્યોરિટીવાળા 10 ગ્રામ સોનાનો ભાવ આજે 52140 રૂપિયા થયો છે. જ્યારે 999 પ્યોરિટીવાળી એક કિલો ચાંદીનો ભાવ 57838 રૂપિયા થયો છે.

ibjarates.com મુજબ 995 પ્યોરિટીવાળા 10 ગ્રામ સોનાનો ભાવ 51931 થયા છે. જ્યારે 916 પ્યોરિટીવાળા સોનાનો ભાવ 47760 થયો છે. આ ઉપરાંત 750 પ્યોરિટીવાળા 10 ગ્રામ સોનાનો ભાવ 39105 રૂપિયા અને 585 પ્યોરિટીવાળા સોનાની કિંમત આજે 30502 રૂપિયા થયો છે. જ્યારે 999 પ્યોરિટીવાળી એક કિલો ચાંદીનો ભાવ ઘટીને 57838 રૂપિયા થયો છે.

ભાવમાં કેટલો ફેરફારસોના ચાંદીના ભાવની વાત કરીએ તો તેમાં રોજ ફેરફાર થાય છે. આજે 999 પ્યોરિટીવાળું સોનું 101 રૂપિયા જેટલું મોંઘુ થયું છે. જ્યારે 995 પ્યોરિટીવાળું સોનું 100 રૂપિયા જ્યારે 916 પ્યોરિટીવાળું સોનું 92 રૂપિયા મોંઘુ થયું છે. 750 પ્યોરિટીવાળું સોનું 76 રૂપિયા અને 585 પ્યોરિટીવાળું સોનું 59 રૂપિયા મોંઘુ થયું છે. એક કિલો ચાંદીના ભાવમાં 219 રૂપિયાનો ઘટાડો નોંધાયો છે.

24,22, 21, 18 અને 14 કેરેટમાં શું ફરક હોય છે24 કેરેટવાળું સોનું એકદમ પ્યોર હોય છે. જેને પ્યોરેસ્ટ ગોલ્ડ કહે છે. તેમાં કોઈ પણ પ્રકારની અન્ય ધાતુની ભેળસેળ હોતી નથી. તેને 99.9 ટકા શુદ્ધ ગોલ્ડ કહેવાય છે. 22 કેરેટ સોનામાં 91.67 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે. અન્ય 8.33 ટકામાં બીજી ધાતુનું મિશ્રણ હોય છે. જ્યારે 21 કેરેટ ગોલ્ડમાં 87.5 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે. 18 કેરેટ ગોલ્ડમાં 75 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે. જ્યારે 14 કેરેટ ગોલ્ડમાં 58.5 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે બાકી અન્ય ધાતુનું મિશ્રણ કરેલું હોય છે.

મિસ્ડ કોલથી જાણો સોના ચાંદીના ભાવibja તરફથી અને કેન્દ્રીય સરકાર દ્વારા જાહેર રજાઓ ઉપરાંત શનિવાર અને રવિવારે રેટ જાહેર કરાતા નથી. 22 કેરેટ અને 18 કેરેટ ગોલ્ડ જ્વેલરીના રિટેલ ભાવ જાણવા માટે 8955664433 પર મિસ્ડ કોલ કરી શકો છો. થોડીવારમાં તમને એસએમએસ દ્વારા રેટ્સ મળી જશે. આ ઉપરાંત સતત અપડેટ્સ માટે તમે www.ibja.com પર જઈ શકો છો.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *