આજે સોના-ચાંદીના ભાવમાં થયો રેકોર્ડ બ્રેક ઘટાડો સોનુ 9890 રૂપિયા સસ્તુ મળી રહ્યુ છે એકા એક સોનાના ભાવમાં થયો મોટો જબરદસ્ત ફેરફાર,જાણો સોનાનો લેટેસ્ટ ભાવ

ભારતમાં ટૂંક સમયમાં તહેવારોની સિઝનમાં રોકાણ શરૂ થવા જઈ રહ્યું છે. તહેવારોની સિઝનમાં લોકો મોટાભાગે રોકાણની યોજનાઓ બનાવે છે. જો તમે પણ જલ્દી જ ગોલ્ડ બોન્ડમાં રોકાણ કરવા માંગો છો, તો RBI તમારા માટે સોનામાં રોકાણ કરવાની એક મોટી તક લઈને આવ્યું છે.

તમે આજથી એટલે કે 22મી ઓગસ્ટ 2022થી સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ સ્કીમ (SGBS)માં રોકાણ કરી શકશો. આ યોજના 22મી ઓગસ્ટથી શરૂ થશે અને 26મી ઓગસ્ટ 2022 સુધી ચાલશે. તમને જણાવી દઈએ કે આ ગોલ્ડ બોન્ડની કિંમત 5,197 રૂપિયા પ્રતિ ગ્રામ નક્કી કરવામાં આવી છે. જો કોઈ વ્યક્તિ ઓનલાઈન ગોલ્ડ બોન્ડ ખરીદે છે, તો તેને 50 રૂપિયાનું વધારાનું ડિસ્કાઉન્ટ મળશે.

વર્ષના બીજા ગોલ્ડ બોન્ડતમને જણાવી દઈએ કે આરબીઆઈ દ્વારા જારી કરાયેલ વર્ષની આ બીજી સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ સ્કીમ છે. અમે તમને જણાવી દઈએ કે તમે સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ દ્વારા સોનામાં રોકાણ કરી શકો છો, પરંતુ તે ભૌતિક ગોલ્ડ બોન્ડને બદલે સોનામાં રોકાણ કરવાની તક આપે છે. આ ગોલ્ડ બોન્ડ દ્વારા તમે ગોલ્ડ બોન્ડમાં 1 ગ્રામ સોનાથી 4 કિલો સુધીનું રોકાણ કરી શકો છો. ગયા વર્ષે ગોલ્ડ બોન્ડના રોકાણકારોને 7.37 ટકા વળતર મળ્યું હતું. આવી સ્થિતિમાં આ રોકાણ તમને સારું વળતર આપવામાં પણ મદદ કરશે.

SGB ​​માં કોણ રોકાણ કરી શકે છેસોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ આરબીઆઈ દ્વારા જારી કરવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, કોઈપણ દેશમાં રહેતી વ્યક્તિ અવિભાજિત હિન્દુ પરિવાર (HUF), ટ્રસ્ટ, યુનિવર્સિટી અને ધાર્મિક સંસ્થાઓમાં રોકાણ કરી શકે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ ઈચ્છે તો એક વર્ષમાં વધુમાં વધુ 4 કિલો સોનું ખરીદી શકે છે. તે જ સમયે, કંપની અથવા ટ્રસ્ટ વધુમાં વધુ 2 કિલો સોનું ખરીદી શકે છે.

કેટલું વ્યાજગોલ્ડ બોન્ડમાં રોકાણ કરવા પર તમને લઘુત્તમ વાર્ષિક 2.5 ટકા વ્યાજ મળે છે. આ સાથે, તમારે તેમાં રોકાણ કરવા માટે તેને ભૌતિક સોનાની જેમ રાખવાની જરૂર નથી. આ સાથે તમને ગોલ્ડ બોન્ડ સામે લોનની સુવિધા પણ મળે છે.

ક્યાંથી ખરીદશો બોન્ડગોલ્ડ બોન્ડ કોમર્શિયલ બેંકો, સ્ટોક હોલ્ડિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ (એસએચઆઈસીએલ), ક્લિયરિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા (સીસીઆઈએલ), પોસ્ટ ઓફિસ અને માન્ય એક્સચેન્જો (બીએસઈ, એનએસઈ) સિવાયના એજન્ટો દ્વારા ખરીદી શકાય છે. તેમાં 8 વર્ષનો લોક-ઇન પિરિયડ હશે. આમાં 5મા વર્ષથી રિડેમ્પશનની તક મળશે.

સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ ખરીદવાથી ઈશ્યુ કિંમત પર વાર્ષિક 2.50 ટકાનું નિશ્ચિત વ્યાજ મળે છે. આ રકમ દર 6 મહિને તમારા ખાતામાં પહોંચે છે.સરકાર ફરી સસ્તું સોનું ખરીદવાની તક આપી રહી છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ (SGB) સ્કીમ 2022-23નો બીજો તબક્કો સોમવાર એટલે કે 22 ઓગસ્ટથી ખુલી રહ્યો છે. તમે આમાં આગામી પાંચ દિવસ એટલે કે 26 ઓગસ્ટ સુધી રોકાણ કરી શકો છો.

આ વખતે આરબીઆઈએ સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ માટે રૂ. 5,197 પ્રતિ ગ્રામનો ભાવ નક્કી કર્યો છે, જ્યારે દિલ્હી બુલિયન માર્કેટમાં સોનું રૂ. 52,000 પ્રતિ 10 ગ્રામની આસપાસ ચાલી રહ્યું છે. જો તમે સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ માટે ઓનલાઈન અરજી કરો છો, તો તમને પ્રતિ ગ્રામ 50 રૂપિયાનું ડિસ્કાઉન્ટ મળશે. આનો અર્થ એ છે કે તમારે એક ગ્રામ સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ માટે માત્ર રૂ. 5,147 ચૂકવવા પડશે.

દર વર્ષે 2.50 ટકા વ્યાજ મળે છેસોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ ખરીદવાથી ઇશ્યૂ કિંમત પર દર વર્ષે 2.50 ટકાનું નિશ્ચિત વ્યાજ મળે છે. આ રકમ દર 6 મહિને તમારા ખાતામાં પહોંચે છે. જો કે, તેના પર સ્લેબ પ્રમાણે ટેક્સ ચૂકવવો પડશે.

જો 8 વર્ષ પહેલા ઉપાડ પર 20.8% ટેક્સ લાગે તોસોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડની પાકતી મુદત 8 વર્ષની છે. આ સમયગાળા પછી થયેલા નફા પર કોઈ ટેક્સ લાગતો નથી. જો તમે 5 વર્ષ પછી SGB માંથી પૈસા ઉપાડો છો, તો થયેલા નફા પર 20.80 ટકા લોંગ ટર્મ કેપિટલ ગેઈન્સ ટેક્સ લાગશે.સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ માટે ચુકવણી રોકડ, ડિમાન્ડ ડ્રાફ્ટ અથવા ઇલેક્ટ્રોનિક બેંકિંગ દ્વારા કરી શકાય છે. તમે વધુમાં વધુ રૂ. 20,000 સુધી રોકડમાં ચૂકવણી કરી શકો છો.

SGBમાં વ્યક્તિ 4 કિલો સોના સુધીનું રોકાણ કરી શકે છે. હિંદુ અવિભાજિત પરિવારો અને ટ્રસ્ટો માટે, મર્યાદા 20 કિલો છે.સોનામાં રોકાણ કરવાની સારી તકસતત વધી રહેલા ઊંચા ફુગાવા અને વૈશ્વિક અનિશ્ચિતતા વચ્ચે, ગોલ્ડ બોન્ડ દ્વારા સોનામાં રોકાણ કરવાની આ સારી તક છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડમાં રોકાણ આકર્ષક રોકાણ માનવામાં આવે છે. આમાં ખરીદનારને શુદ્ધતા અને સલામતીની ચિંતા કરવાની જરૂર નથી. ઉપરાંત, ફી બનાવવાની કોઈ ઝંઝટ નથી.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *