આજે સોના-ચાંદી ના ભાવમાં ભારે ઘટાડો આખા વિશ્વમાં સોના-ચાંદીના ભાવમાં થયો મોટો કડાકો ઓગસ્ટ મહિનામાં સોના-ચાંદીના ભાવમાં ઘટાડો જાણો સોનું સસ્તું થયું કે મોંઘુ

ગત લાંબા સમયથી સોના ભાવમાં સતત ઉતાર-ચઢાવ જોયા બાદ બજારમાં સોનાની માંગ ઝડપથી વધી રહી છે. સોની બજારમાં શુક્રવારે સોનાના ભાવમાં થોડો વધારો જોવા મળ્યો છે. રક્ષાબંધનના પર્વ પર સોનું હજુ પણ પોતાના રેકોર્ડ હાઇ રેટથી ઘણું સસ્તું વેચાઇ રહ્યું છે, એવામાં તમારી પાસે બહેનને સોનાના આભૂષણ ગિફ્ટ કરવાની સુંદર તક છે. આવો જાણી આજે સોની બજારમાં શું છે સોનાનો નવો ભાવ.

સોની બજારમાં સોનાના ભાવમાં થયેલા વધારા બાદ શુક્રવારે 22 કેરેટ સોનાનો ભાવ 47,750 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ પહોંચી ગયો છે. ગુડરિટન્સ વેબસાઇટના અનુસાર આ પહેલાં બજાર ખુલતાં સોના ના ભાવમાં 400 રૂપિયા પ્રતિ ગ્રામનો વધારો જોવા મળ્યો હતો. આ પહેલાં ગુરૂવારે સોનાના ભાવમાં કોઇ ફેરફાર જોવા મળ્યો ન હતો. તો બીજી તરફ બુધવારે 22 કેરેટ સોનાના ભાવમા6 600 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામનો ઘટાડો જોવા મળ્યો છે.

આ ઉપરાંત 24 કેરેટ સોનાના ભાવમાં પણ શુક્રવારે વધારો જોવા મળ્યો. ગુરૂવારે બજાર ખુલતાં પહેલાં 24 કેરેટ સોનાનો ભાવ 51,650 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ હતો. ત્યારબાદ સોનાના ભાવમાં 440 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામનો વધારો જોવા મળ્યો. ત્યારબાદ હવે 52,090 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામના ભાવ વેચાઇ રહ્યું છે.

રેકોર્ડ રેટથી આટલું સસ્તું થયું સોનુંવર્ષ 2020 ના ઓગ્સ્ટ મહિનામાં સોનાનો ભાવ પોતાના ઓલ ટાઇમ હાઇ રેટ પર પહોંચી ગયું હતું. ઓગસ્ટ 2020 માં સોનાનો ભાવ 55,400 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ પર પહોંચી ગયો હતો. આજે બજારમાં 22 કેરેટ સોનાનો ભાવ 47,750 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ છે. જો આજના ભાવની તુલના તેના ઓલ ટાઇમ હાઇ રેટ સાથે કરીએ તો તમે જોઇ શકશો કે સોનું 7,650 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ સુધી તૂટ્યું છે.

કેવી રીતે તપાસી શકો છો સોનાની શુદ્ધતાISO દ્વારા સોનાની શુદ્ધતાની ઓળખ માટે હોલમાર્ક આપવામાં આવે છે. 24 કેરેટના આભૂષણ પર 999, 23 કેરેટ પર 958, 22 કેરેટ પર 916, 21 કેરેટ પર 875 અને 18 કેરેટ પર 750 લખેલું હોય છે. મોટાભાગે સોનું 22 કેરેટમાં વેચાઇ છે, તો બીજી તરફ કેટલાક લોકો 18 કેરેટનો ઉપયોગ પણ કરે છે. કેરેટ 24 થી વધુ હોતા નથી, અને જેટલા વધુ કેરેટ હશે, સોનું એટલું શુદ્ધ કહેવાય છે.

રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયાએ સોવરેન ગોલ્ડ બોન્ડ –SGBસ્કીમના સબસ્ક્રિપ્શન માટે બીજા તબક્કાની તારીખોની જાહેરાત કરી છે. SGB ​​સ્કીમની બીજી સીરિઝ 22મી ઓગસ્ટે ખુલશે અને 26મી ઓગસ્ટે બંધ થશે. આ સ્કીમની કિંમત હજુ જાહેર કરવામાં આવી નથી. SGB ​​પ્લાનની પ્રથમ શ્રેણી આ વર્ષે 20 જૂનથી 24 જૂન સુધી લોન્ચ કરવામાં આવી હતી. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડમાં સરકાર રોકાણકારોને ફિઝિકલ ગોલ્ડ આપતી નથી પરંતુ સોનામાં નાણાંનું રોકાણ કરવાની તક આપે છે.આ યોજનામાં વ્યક્તિ નાણાકીય વર્ષમાં એક ગ્રામથી ચાર કિલોગ્રામ સુધીનું સોનું ખરીદી શકે છે. જો રિટર્નની વાત કરીએ તો છેલ્લા એક વર્ષમાં સોનાએ તેના રોકાણકારોને 7.37 ટકા નફો આપ્યો છે.

ઓનલાઈન ખરીદી પર 50 પ્રતિ ગ્રામ ડિસ્કાઉન્ટ મળશેડિજીટલ માધ્યમથી ગોલ્ડ બોન્ડ માટે અરજી કરતા અને ચુકવણી કરતા રોકાણકારો માટે ઈશ્યુનીકિંમત ગ્રામ દીઠ રૂ. 50 જેટલી ઓછી હશે. આરબીઆઈએ કહ્યું કે રોકાણકારોને નિશ્ચિત કિંમત પર અર્ધવાર્ષિક ધોરણે વાર્ષિક 2.5 ટકા વ્યાજ આપવામાં આવશે.

બોન્ડ ખરીદવાની મર્યાદા મહત્તમ 4 કિગ્રાસોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ સ્કીમમાં વ્યક્તિ નાણાકીય વર્ષમાં વધુમાં વધુ 4 કિલો ગોલ્ડ બોન્ડ ખરીદી શકે છે. ન્યૂનતમ રોકાણ એક ગ્રામ છે. ટ્રસ્ટ અથવા સમાન એન્ટિટી 20 કિલો સુધીના બોન્ડ ખરીદી શકે છે.

સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ સ્કીમ નવેમ્બર 2015માં શરૂ કરવામાં આવી હતીસરકારે નવેમ્બર 2015માં સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ સ્કીમ શરૂ કરી હતી. આરબીઆઈ સરકાર વતી આ બોન્ડ જારી કરે છે. આ માત્ર ભારતીય નિવાસી વ્યક્તિઓ, હિંદુ અવિભાજિત પરિવારો (HUF), ટ્રસ્ટ, યુનિવર્સિટી અને ચેરિટીને વેચી શકાય છે.

આ સાથે રોકાણકારને સોનાના ભાવમાં વધારાનો ફાયદો પણ મળે છે. બોન્ડ 8 વર્ષ માટે ઓફર કરવામાં આવે છે. જો કે, 5 વર્ષ પછી રોકાણ પાછું ખેંચવાનો વિકલ્પ છે. વર્ષ 2021-22માં કુલ 27 ટન સોનાના સમકક્ષ બોન્ડ 10 તબક્કામાં જાહેર કરવામાં આવ્યા હતા. જેની કુલ કિંમત લગભગ 13 હજાર કરોડ રૂપિયા હતી.

ક્યાંથી કરવી ખરીદીગોલ્ડ બોન્ડ્સ કોમર્શિયલ બેંકો, સ્ટોક હોલ્ડિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ, ક્લિયરિંગ કોર્પોરેશન ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ, અમુક પોસ્ટ ઓફિસો, માન્ય સ્ટોક એક્સચેન્જો, નેશનલ સ્ટોક એક્સચેન્જ ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ અને બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેન્જ લિમિટેડ પાસેથી સીધા અથવા એજન્ટ દ્વારા ખરીદી શકાય છે. ગોલ્ડ બોન્ડ પર 2.50 ટકાના દરે નિશ્ચિત વ્યાજ આપવામાં આવશે. લોન લેવા માટે ગોલ્ડ બોન્ડનો કોલેટરલ તરીકે ઉપયોગ કરી શકાય છે.

જાણો શું છે 22 કેરેટ અને 24 કેરેટમાં અંતર?24 કેરેટ ગોલ્ડ 99.9 ટકા શુદ્ધ હોય છે અને 22 કેરેટ લગભગ 91 ટકા શુદ્ધ હોય છે. 22 કેરેટ ગોલ્ડમાં 9 ટકા અન્ય ધાતુ જેવા તાંબુ, ચાંદી, જિંક મળીને દાગીના તૈયાર કરવામાં આવે છે. જ્યારે 24 કેરેટ સોનું શાનદાર હોય છે, પરંતુ તેના આભૂષણ બનાવી શકાય નહી. એટલા માટે મોટાભાગે દુકાનદાર 22 કેરેટ સોનું વેચે છે.

મિસ કોલ વડે જાણો ભાવ22 કેરેટ અને 18 કેરેટ ગોલ્ડ જ્વેલરીને છુટક રેટ જાણવા માટે 8955664433 પર મિસ કોલ કરી શકો છો. થોડીવારમાં એસએમએસ દ્રારા ભાવ મળી જશે. આ ઉપરાંત સતત અપડેટ્સની જાણકારી માટે www.ibja.co અથવા ibjarates.com પર જોઇ શકો છો.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *