સોના-ચાંદીના ભાવમાં મોટો ઘટાડો જન્માષ્ટમી ઉતર્યા સોના-ચાંદીના ભાવ સોનાના ભાવમાં આટલા હાજરનો ઘટાડો જાણી લો આજનો લૅટેસ્ટ રૅટ –

ગઈ કાલે ભારતનો 76મો સ્વતંત્રતા દિવસ હતો. જેને કારણે બજાર બંધ રહ્યું. આજે સપ્તાહના બીજા દિવસે સોના અને ચાંદીના ભાવમાં ભારે ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. સોના અને ચાંદી બંનેના ભાવમાં ઘટાડો નોંધાયો છે. 999 પ્યોરિટીવાળું દસ ગ્રામ સોનું આજે 52180 રૂપિયાના ભાવે વેચાઈ રહ્યું છે. જ્યારે 999 પ્યોરિટીવાળી એક કિલો ચાંદી આજે 57905 રૂપિયે વેચાઈ રહી છે.

આજના સોના-ચાંદીના ભાવ (આ ભાવમાં GST/VAT સામેલ નથી)ઈન્ડિયન બુલિયન જ્વેલર્સ એસોસિએશન (IBJA) ની વેબસાઈટ પર ઉપલબ્ધ જાણકારી મુજબ આજે 999 પ્યોરિટીવાળા 10 ગ્રામ સોનાનો ભાવ 52180 રૂપિયા છે. જ્યારે 995 પ્યોરિટીવાળા ગોલ્ડની કિંમત 51971, 916 પ્યોરિટીવાળું ગોલ્ડ 47797 રૂપિયા, 750 પ્યોરિટીવાળું સોનું 39135 રૂપિયા, 585 પ્યોરિટીવાળું સોનું 30525ના ભાવે વેચાઈ રહ્યું છે. 999 પ્યોરિટીવાળી એક કિલો ચાંદીનો ભાવ 57905 રૂપિયા છે. અત્રે જણાવવાનું કે ભાવ દિવસમાં બે વાર જાહેર થાય છે સવારે અને સાંજે.

કેટલા ઘટ્યા ભાવસોના ચાદીના ભાવમાં રોજેરોજ ફેરફાર થાય છે. 999 પ્યોરિટીવાળું સોનું 281 રૂપિયા સસ્તુ થયું છે. જ્યારે 995 પ્યોરિટીવાળું સોનું 280 રૂપિયા સસ્તું થયું છે. 916 પ્યોરિટીવાળા સોનામાં 257 રૂપિયાનો ઘટાડો થયો છે. આ ઉપરાંત 750 પ્યોરિટીવાળા સોનામાં 211, 585 પ્યોરિટીવાળા સોનામાં 165 રૂપિયાનો ઘટાડો થયો છે. 999 પ્યોરિટીવાળી એક કિલો ચાંદીના ભાવમાં 447 રૂપિયાનો ઘટાડો નોંધાયો છે.

ત્રણ મહિનાની ટોચે પહોંચ્યા બાદ સોનાના ભાવમાં ઘટાડો નોંધાયો છે. બુધવારે દિલ્હી બુલિયન માર્કેટમાં સોનાનો ભાવ 52,811 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ પર બંધ થયો હતો. બીજી તરફ વાયદાના ભાવની વાત કરીએ તો ગુરુવારે સોનાના ભાવમાં ઘટાડો જોવા મળ્યો છે. ગુરુવારે સવારે, MCX એક્સચેન્જ પર, 5 ઓક્ટોબર, 2022ની ડિલિવરી માટે સોનું ઘટાડા સાથે ટ્રેડ થતું જોવા મળ્યું હતું. તે 0.37 ટકા અથવા રૂ. 191ના ઘટાડા સાથે રૂ. 52,050 પ્રતિ 10 ગ્રામ પર ટ્રેડ થતો જોવા મળ્યો હતો. સોનાના ભાવમાં આ મંદી વૈશ્વિક બજારોમાં ઘટતા વલણને કારણે જોવા મળી હતી. સોનાની સાથે ચાંદીના ભાવમાં પણ ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો.

ચાંદીના ભાવ પણ તૂટ્યા હતાએમસીએક્સ એક્સચેન્જ પર, 5 સપ્ટેમ્બર, 2022 ના રોજ ડિલિવરી માટે ચાંદીની કિંમત ગુરુવારે સવારે 0.73 ટકા અથવા રૂ. 432 ઘટીને રૂ. 58,528 પ્રતિ કિલો પર ટ્રેડ થતી જોવા મળી હતી. તે જ સમયે, બુધવારે દિલ્હી બુલિયન માર્કેટમાં ચાંદી 575 રૂપિયાના નુકસાન સાથે 58,985 રૂપિયા પ્રતિ કિલોગ્રામ પર બંધ થઈ હતી.

આ રીતે તમે સોનામાં રોકાણ કરી શકો છોસોનું ભૌતિક ફોર્મેટ અને ઇલેક્ટ્રોનિક ફોર્મેટમાં ખરીદી શકાય છે. તમે ઘણી એપ્સ દ્વારા ડિજિટલ સોનું ખરીદી શકો છો. પછી ઘણા ગોલ્ડ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્સ આવે છે. ગોલ્ડ ETF વિશે વાત કરીએ તો, આના દ્વારા તમે તમારા ડીમેટ એકાઉન્ટમાંથી પણ સોનું ખરીદી શકો છો. ત્યારબાદ સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ આવે છે. સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ મર્યાદિત સમયગાળા માટે જ ઉપલબ્ધ છે. રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા દર એકથી બે મહિને એક ઈસ્યુ લઈને આવે છે, જેમાં તમે સોવરીન ગોલ્ડ બોન્ડ ખરીદી શકો છો. તમને આરબીઆઈની વેબસાઈટ પર આ મુદ્દાઓ અથવા વિન્ડો ખરીદવાની સૂચિ મળશે. આ બારી પાંચ દિવસ સુધી ખુલ્લી રહે છે.

સોનામાં રોકાણ કરવા માટેના આ વિકલ્પો છેભૌતિક સોના ઉપરાંત, સોનામાં ડિજિટલ ગોલ્ડ, ગોલ્ડ ઇટીએફ, ગોલ્ડ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ્સ, સોવરિન ગોલ્ડ બોન્ડ વગેરે જેવા વિવિધ નાણાકીય સાધનો છે. તેના દ્વારા પણ રોકાણ કરી શકાય છે. આ તમામ રોકાણ ઉત્પાદનોમાં એક સામાન્ય બાબત એ છે કે તેમની કિંમતો સોનાની કિંમત સાથે જોડાયેલી હોય છે. પરંતુ તે સિવાય, તેમની વચ્ચે ખર્ચ, વળતર, તરલતા, જોખમ, લોક-ઇન અવધિ, ખરીદીના વિકલ્પો અને કરના સંદર્ભમાં ઘણા બધા તફાવતો છે.

ભૌતિક સોનાના ઘણા ગેરફાયદા છેભૌતિક સોનું ખરીદવાનો ગેરલાભ એ છે કે મેકિંગ અને ડિઝાઇનિંગ ચાર્જિસને કારણે તે વધુ મોંઘું બને છે. જો તમે તેને લોકર વગેરેમાં રાખશો તો તમારે તેના પર પણ પૈસા ખર્ચવા પડશે. ઉપરાંત, ભૌતિક સોનું વેચવું મોંઘું છે, કારણ કે તે સંપૂર્ણપણે શુદ્ધ સોનું નથી. આ ઉપરાંત, તમારે તેનું શુદ્ધતા પ્રમાણપત્ર પણ તમારી પાસે રાખવું પડશે. કેટલાક સંજોગોમાં, તમે તેને ક્યાંથી ખરીદ્યું તે અંગે પ્રશ્નો ઉભા થઈ શકે છે.

MCX પર ભાવડોમેસ્ટિક માર્કેટમાં MCX પર હાલ સોનાના ભાવમાં 533 રૂપિયાનો ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. અને સોનામાં હાલ 52052 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામના સ્તરે ટ્રેડિંગ થઈ રહ્યું છે. ડિસેમ્બર ડિલિવરીવાળું ગોલ્ડ 500 રૂપિયાના ઘટાડા સાથે 52299 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામના સ્તરે ટ્રેડ થઈ રહ્યું છે. ચાંદીમાં 1177 રૂપિયાનો ભારે ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. તે 58099 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના સ્તરે ટ્રેડ થઈ રહી છે. ડિસેમ્બર ડિલિવરીવાળી ચાંદી 1189 રૂપિયાના ઘટાડા સાથે 59200 રૂપિયા પ્રતિ કિલોગ્રામના સ્તરે ટ્રેડ થયેલી જોવા મળી.

આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ભાવઆંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં સોનું ઘટાડા સાથે 1796 ડોલર પ્રતિ ઔંસ અને ચાંદી 20.22 ડોલર પ્રતિ ઔંસના સ્તરે ટ્રેડ થઈ રહી હતી. ડોમેસ્ટિક માર્કેટમાં ગત સપ્તાહે સોનું પાંચ સપ્તાહના ઉચ્ચતમ સ્તરે અને ચાંદી છ સપ્તાહના ઉચ્ચતમ સ્તરે બંધ થઈ હતી. આવામાં તજજ્ઞોએ આ સ્તરે કરેક્શનની સંભાવના જતાવી હતી.

મિસ્ડ કોલથી જાણો સોના ચાંદીના ભાવibja તરફથી અને કેન્દ્રીય સરકાર દ્વારા જાહેર રજાઓ ઉપરાંત શનિવાર અને રવિવારે રેટ જાહેર કરાતા નથી. 22 કેરેટ અને 18 કેરેટ ગોલ્ડ જ્વેલરીના રિટેલ ભાવ જાણવા માટે 8955664433 પર મિસ્ડ કોલ કરી શકો છો. થોડીવારમાં તમને એસએમએસ દ્વારા રેટ્સ મળી જશે. આ ઉપરાંત સતત અપડેટ્સ માટે તમે www.ibja.com પર જઈ શકો છો.

આ રીતે કરાય છે શુદ્ધતાની ઓળખજ્વેલરીની પ્યોરિટી ચકાસવા માટેની એક રીત હોય છે. જેમાં હોલમાર્ક સંલગ્ન અનેક પ્રકારના નિશાન જોવા મળે છે. આ નિશાનના માધ્યમથી જ્વેલરીની શુદ્ધતાને ઓળખી શકાય છે. આવામં એક કેરેટથી લઈને 24 કેરેટ સુધીના માપદંડ હોય છે. જ્વેલરી બનાવવા માટે 22 કેરેટના સોનાનો ઉપયોગ થાય છે.

જ્વેલરી પર હોલમાર્ક લગાવવો જરૂરી છે. 24 કેરેટ સોનું પ્યોર સોનું હોય છે. તેના પર 999 અંક લખેલો જોવા મળશે. જો કે 24 કેરેટ સોનાથી જ્વેલરી બનતી નથી. 22 કેરેટ સોનામાંથી સોનાના દાગીના બનશે જેમાં 916 લખેલું હશે. 21 કેરેટ સોનાની જ્વેલરી પર 875 લખેલું હશે. 18 કેરેટના દાગીના પર 750 લખેલું હશે. જ્યારે 14 કેરેટના દાગીના પર 585 લખેલું જોવા મળશે.

24,22, 21, 18 અને 14 કેરેટમાં શું ફરક હોય છે?24 કેરેટવાળું સોનું એકદમ પ્યોર હોય છે. જેને પ્યોરેસ્ટ ગોલ્ડ કહે છે. તેમાં કોઈ પણ પ્રકારની અન્ય ધાતુની ભેળસેળ હોતી નથી. તેને 99.9 ટકા શુદ્ધ ગોલ્ડ કહેવાય છે. 22 કેરેટ સોનામાં 91.67 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે. અન્ય 8.33 ટકામાં બીજી ધાતુનું મિશ્રણ હોય છે. જ્યારે 21 કેરેટ ગોલ્ડમાં 87.5 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે. 18 કેરેટ ગોલ્ડમાં 75 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે. જ્યારે 14 કેરેટ ગોલ્ડમાં 58.5 ટકા પ્યોર ગોલ્ડ હોય છે બાકી અન્ય ધાતુનું મિશ્રણ કરેલું હોય છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *