કાલે શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી 19 ઓગસ્ટ ના દિવસે જન્માષ્ટમીની ઉજવણીની શું છે સાચી રીત આ કામ કરશો તો આપના પર કૃષ્ણ કાયમ રહેશે…

ભાદ્રપદ મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષની આઠમના દિવસે શ્રી કૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ઉજવવામાં આવે છે. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર, ભગવાન કૃષ્ણનો જન્મ મથુરામાં મધ્યરાત્રિએ રોહિણી નક્ષત્રમાં ભાદ્રપદ મહિનાના કૃષ્ણ પક્ષની આઠમી તારીખે થયો હતો. ભગવાન કૃષ્ણની જન્મજયંતિ તરીકે આ તહેવાર દર વર્ષે સમગ્ર દેશમાં પૂરા ઉત્સાહ સાથે ઉજવવામાં આવે છે.

આ દિવસે ભક્તો ઉપવાસ રાખે છે અને સંપૂર્ણ નિયમો અને સંયમ સાથે ભગવાનની પૂજા કરે છે. આ વખતે 18 ઓગસ્ટે જન્માષ્ટમી પર ધ્રુવ અને વૃદ્ધિ યોગ પણ બની રહ્યો છે. 18મી ઓગસ્ટે રાત્રે 8.42 વાગ્યા સુધી વધારો રહેશે. આ પછી ધ્રુવ યોગ શરૂ થશે, જે 19 ઓગસ્ટે રાત્રે 8:59 સુધી ચાલશે. આ યોગોને હિન્દુ ધર્મમાં ખૂબ જ વિશેષ માનવામાં આવે છે. આ યોગમાં કરેલા કાર્યનું ફળ શુભ રહે છે.

જ્યોતિષના જણાવ્યા અનુસાર, આ વખતે કૃષ્ણ જન્માષ્ટમી 18 ઓગસ્ટે ઉજવવામાં આવશે. અષ્ટમી તિથિ 18મી ઓગસ્ટે રાત્રે 9.20 કલાકે શરૂ થશે અને 19મી ઓગસ્ટે રાત્રે 10.59 કલાકે સમાપ્ત થશે. નિશીથ પૂજા 18 ઓગસ્ટની રાત્રે 12:03 થી 12:47 સુધી ચાલશે. નિશીથ પૂજાનો કુલ સમયગાળો 44 મિનિટનો રહેશે. 19મી ઓગસ્ટે સવારે 5:52 કલાકે પારણા થશે.

જ્યોતિષીએ વધુમાં જણાવ્યું કે આ વર્ષે જન્માષ્ટમીની તારીખને લઈને ઘણો મતભેદ છે. કેટલાક 18 ઓગસ્ટે તો કેટલાક 19 ઓગસ્ટે જન્માષ્ટમી હોવાનો દાવો કરી રહ્યા છે. કેટલાક વિદ્વાનોનું માનવું છે કે ભગવાન કૃષ્ણનો જન્મ અષ્ટમી તિથિના રોજ રાત્રે 12 વાગ્યે થયો હતો,

તેથી આ યોગ 18 ઓગસ્ટના રોજ બની રહ્યો છે. જ્યારે કેટલાક માને છે કે 19 ઓગસ્ટે આખો દિવસ અષ્ટમી તિથિ હશે અને આ તિથિએ સૂર્યોદય પણ થશે. તેથી જન્માષ્ટમી 19 ઓગસ્ટે ઉજવવામાં આવશે. પરંતુ ધાર્મિક દૃષ્ટિકોણથી શ્રી કૃષ્ણનો જન્મ અષ્ટમી તિથિના રોજ રાત્રે 12 વાગ્યે થયો હતો. તેથી, આ તહેવાર 18 ઓગસ્ટે જ ઉજવવામાં આવશે.

જ્યોતિષી જણાવ્યું કે હિન્દુ શાસ્ત્રો અનુસાર ભગવાન શ્રી કૃષ્ણનો જન્મ ભાદ્રપદ મહિનાની કૃષ્ણ પક્ષની અષ્ટમી તિથિની મધ્યરાત્રિએ રોહિણી નક્ષત્રના સંયોગમાં થયો હતો. જન્માષ્ટમી માનવામાં આવે છે ત્યારે રોહિણી નક્ષત્રનું ચોક્કસ ધ્યાન રાખવામાં આવે છે. પરંતુ આ વખતે 18 અને 19 ઓગસ્ટ બંને દિવસે રોહિણી નક્ષત્રનો સંયોગ નથી બની રહ્યો. હિન્દુ કેલેન્ડર મુજબ 19 ઓગસ્ટે કૃતિકા નક્ષત્ર મોડી રાત્રે 01.53 સુધી રહેશે. આ પછી રોહિણી નક્ષત્ર શરૂ થશે. આથી આ વખતે જન્માષ્ટમી પર રોહિણી નક્ષત્રનો સંયોગ નહીં બને.

તેમણે વધુમાં જણાવ્યું કે શ્રી કૃષ્ણ જન્માષ્ટમી વ્રત પહેલા રાત્રે હળવો ખોરાક લેવો જોઈએ. ખાસ કરીને જન્માષ્ટમીના દિવસે સૂર્ય, સોમ, યમ, કાલ, સંધી, ભૂત, પવન, દિક્પતિ, ભૂમિ, આકાશ, ખેચર, અમર, બ્રહ્માદિને નમસ્કાર કરીને પૂર્વ કે ઉત્તર તરફ મુખ કરીને બેસો. આ પછી ભગવાન શ્રીકૃષ્ણની પૂજા નિયમ પ્રમાણે કરો.

આ વર્ષે જન્માષ્ટમી બે દિવસ રહેશે. કેટલાંક પંચાંગમાં જન્માષ્ટમી પર્વ 18 ઓગસ્ટે તો કેટલાકમાં 19 ઓગસ્ટના રોજ ઊજવવાની સલાહ આપવામાં આવી છે. શ્રીકૃષ્ણનો જન્મ આઠમ તિથિ અને રોહિણી નક્ષત્રમાં થયો હતો અને આ બંને યોગ શુક્રવાર, 19 ઓગસ્ટના રોજ રહેશે, એટલે મથુરા, વૃંદાવન અને દ્વારકામાં 19 ઓગસ્ટના રોજ કૃષ્ણ જન્મોત્સવ ઊજવવામાં આવશે.

કૃષ્ણ તીર્થોમાં 19મીએ આ પર્વ હોવાથી આ તારીખે શ્રીકૃષ્ણ જન્માષ્ટમી ઊજવવી વધારે શુભ રહેશે. અખિલ ભારતીય વિદ્વત પરિષદ અને કાશી વિદ્વત પરિષદનું કહેવું છે કે 18મીએ આઠમ તિથિ સૂર્યોદય સમયે નહીં, પરંતુ રાત્રે હશે, સાથે જ 19 તારીખે આઠમ તિથિમાં દિવસની શરૂઆત થશે અને રાત્રે પણ રહેશે, એટલે ભગવાનનો જન્મોત્સવ શુક્રવારે જ ઊજવવો વધુ શ્રેષ્ઠ રહેશે. શ્રીકૃષ્ણનું જન્મ નક્ષત્ર રોહિણી પણ રાત્રે જ રહેશે. ઉત્તર ભારતના મોટા ભાગનાં રાજ્યોમાં 19 ઓગસ્ટે જન્માષ્ટમીની ઉજવણી કરવામાં આવશે.

જન્માષ્ટમી તિથિના યોગભગવાન કૃષ્ણનો જન્મ શ્રાવણ મહિનાના વદ પક્ષની આઠમ તિથિએ રોહિણી નક્ષત્રમાં થયો હતો, એટલે જન્માષ્ટમીની પૂજા આઠમ તિથિએ કરવાનું વિધાન છે. પંચાંગ પ્રમાણે 18 ઓગસ્ટના રોજ રાતે 9.30 વાગ્યાથી આઠમ તિથિ શરૂ થઈ જશે. આ દિવસે ધ્રુવ અને વૃદ્ધિ યોગ પણ બની રહ્યા છે. આઠમ તિથિ 19 ઓગસ્ટ રાતે 11 વાગ્યા સુધી રહેશે. એવામાં થોડા લોકો 18 ઓગસ્ટના રોજ જન્માષ્ટમીનું વ્રત રાખશે અને પૂજા કરશે.

શ્રીકૃષ્ણ તીર્થમાં 19મી જન્માષ્ટમી ઊજવાશે19 ઓગસ્ટે શ્રીકૃષ્ણના જન્મસ્થળ મથુરામાં જન્માષ્ટમીની ઉજવણી કરવામાં આવશે. વૃંદાવનમાં બાંકે બિહારી મંદિરના સેવા અધિકારી પં. અંકિત ગોસ્વામીએ શ્રીકૃષ્ણના જન્મોત્સવની 19મી તારીખ આપી છે. સાથે જ ગુજરાતના દ્વારકાના કૃષ્ણ મંદિરના પૂજારી પં. પ્રણવ ઠાકરનું કહેવું છે કે આ વખતે શુક્રવારે શ્રીકૃષ્ણની જન્મ જયંતિ ઉજવવી શુભ રહેશે. પરંતુ જગન્નાથ પુરીમાં મંદિરના પંચાંગ મુજબ 18મીની રાત્રે આઠમ તિથિના કારણે ગુરુવારના રોજ કૃષ્ણનો જન્મ થશે.

પુરાણોમાં શું ઉલ્લેખવામાં આવ્યું છેવિષ્ણુ અને બ્રહ્મા પુરાણ મુજબ ભગવાન વિષ્ણુ યોગ માયા એટલે કે દેવીને કહે છે કે, વર્ષાઋતુમાં મારો જન્મ શ્રાવણ મહિનાના વદ પક્ષની આઠમની રાત્રે થશે અને તમે નોમના દિવસે પ્રગટ થશો.

બ્રહ્મવૈવર્ત પુરાણમાં ઉલ્લેખવામાં આવ્યું છે કે શ્રાવણ મહિનાના વદ પક્ષની આઠમ તિથિએ રાત્રે શુભ લગ્નમાં શુભ ગ્રહોની દૃષ્ટી હતી. તે સમયે આઠમ તિથિ અને રોહિણી નક્ષત્રના સંયોગથી જયંતી નામનો યોગ બની રહ્યો હતો. ત્યારબાદ શ્રીકૃષ્ણનો જન્મ વૃષભ લગ્નમાં થયો હતો.
ભવિષ્ય પુરાણ પ્રમાણે ભગવાન કહે છે કે જે સમયે સિંહ રાશિમાં સૂર્ય અને વૃષભ રાશિમાં ચંદ્ર હતો, તે શ્રાવણ મહિનાના વદ પક્ષની આઠમે અડધી રાતે રોહિણી નક્ષત્રમાં મારો જન્મ થયો.

અગ્નિ પુરાણ પ્રમાણે શ્રાવણ મહિનાના વદ પક્ષ દરમિયાન રોહિણી નક્ષત્ર સાથે આઠમ તિથિએ જ અડધી રાતે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ પ્રકટ થયા હતાં. એટલે આ આઠમ તિથિએ તેમની જયંતી ઉજવાય છે.દેવીભાગવત પુરાણ પ્રમાણે શ્રાવણ મહિનાના વદ પક્ષની આઠમ તિથિ, રોહિણી નક્ષત્ર અને વૃષભ લગ્નમાં રાતે ભગવતીએ દેવકીના ગર્ભમાંથી પરમ પુરૂષ તરીકે જન્મ લીધો હતો.

જન્માષ્ટમીએ શું કરવુંઆ પર્વમાં સૂર્યોદય પહેલાં જાગીને તીર્થ સ્નાન કરવું જોઈએ. જેના માટે પાણીમાં ગાગજળના થોડાં ટીપા અને કાળા તલ મિક્સ કરીને સ્નાન કરી શકો છો. પછી કૃષ્ણ મંદિર જઈને ભગવાનને પંચામૃત અને શુદ્ધ જળ ચઢાવવું. તે પછી પીળા કપડાં, પછી પીળા ફૂલ, અત્તર અને તુલસી પાન ચઢાવવાં. પછી મોરપંખ ચઢાવવું. છેલ્લે માખણ-મિસરી અને મીઠાઈઓનું નેવેદ્ય ધરાવીને પ્રસાદ વહેંચવો. આ પ્રકારની પૂજા ઘરે જ કરી શકાય છે. આ દિવસે ઘરે બાળ ગોપાલને પારણાંમાં ઝૂલવવાની પણ પરંપરા છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *