આ પહાડી પર શિવજી કૈલાસમાંથી સ્વંયભૂ પધાર્યા હતાશિવ-પાર્વતીના લગ્ન આ સ્થળે થયાં હતાં, આજે પણ કુંડમાં આગ સળગે છે ,જ્યાં જે સાત ફેરા લીધા છે

શ્રાવણ માસમાં શિવાલયોમાં અનેરો નાદ જોવામળે છે. ત્યારે હર હર મહાદેવના નાદ સાથે ભવનાથ તળેટીમાં આવેલા શિવાલયો ગુંજી ઉઠે છે. શ્રાવણ મહિનામાં જુનાગઢની ગરવા ગિરનારની ગોદમાં આવેલ ભવનાથ મહાદેવ મંદિરનું અનેરુ મહત્વ હોય છે. શ્રાવણ માસના ચાર સોમવારે ખાસ વિશેષ મહાઆરતી અને શિવલીંગને વિશેષ શ્રૃંગાર કરવામાં આવે છે. પૌરાણિક કાળથી આ સ્થળનો મહિમા ભગવાન શિવ સાથે જોડાયેલો છે. આ સ્થળનું ધાર્મિક મહત્વ અતિખાસ છે. કહેવાય છે કે આ સ્થાન પર ભગવાન શિવ સ્વયંભૂ પ્રગટ્યા હતા.

પુરાણોમાં લખાયુ છે કે. જુનાગઢ ભવનાથ મહાદેવના મંદિર નો અનેરો મહિમા છે. શિવજી કેલાસમાંથી અહીં સ્વયંભૂ પધાર્યા હતા. ગિરનારની તળેટીમાં આવેલું છે ભવનાથ મહાદેવનું મંદિર. કહેવાય છે કે આ સ્થાન પર ભગવાન શિવ સ્વયંભૂ પ્રગટ્યા હતા. એક વખત શિવજી કૈલાસમાંથી ગિરનાર ક્ષેત્રમાં આવ્યા અને સ્થળ પસંદ પડતા તપ કરવા બેસી ગયા. તેઓએ આ વાત પાર્વતીને ન કરી. પાર્વતીને કૈલાસમાં શિવજી ન મળ્યા.

વર્ષો વીતી જતા પાર્વતીજી અકળાયા. નારદજીને શિવજીને શોધવા મોકલ્યા. ભોળાનાથ ગિરનારમાં હોવાનું માલૂમ પડતા માતા પાર્વતી અહીં આવ્યાં અને તપ કર્યું. બાદમાં 33 કોટી દેવતા આવ્યાને તેમણે પણ તપ કર્યું. આખરે શિવજી સ્વયભૂં ભવનાથના રૂપમાં પ્રગટ થયા હતા. આમ રીતે પાર્વતીજીનું શિવજી સાથે મિલન થયું.

શિવ ભક્ત ચેતન મહારાજ કહે છે કે, આ સ્થળનું શિવજી સાથે સીધુ જોડાણ હોવાથી લોકો પોતાની મનોકામના પૂર્ણ કરવા ભવનાથ મંદિરમાં ભોળાનાથના દર્શન કરવા આવે છે. અહીં શિશ ઝૂકાવી પોતાની મનોકામના પૂર્ણ કરવા પ્રાર્થના કરે છે.

એવું કહેવાય છે કે ગરવા ગિરનાર પર નવ નાથ, 64 જોગણી, 84 સિદ્ધ અને 52 વીરનાં બેસણાં છે. આ સ્થળનો ઉલ્લેખ 5000 વર્ષો પહેલા પણ છે. કહેવાય છે કે, ભવનાથ મંદિરમાં જે મોટું શિવલિંગ છે તેની સ્થાપના ગુરુ દ્રોણાચાર્યના પુત્ર અશ્વત્થામાએ કરી હતી. અશ્વત્થામાએ મહાભારતના યુદ્ધમાં જીત મેળવવા આ જગ્યામાં શિવલિંગની સ્થાપના કરી તપ કર્યુ હતું.

મહાદેવ અને માતા પાર્વતીના લગ્ન સાથે એક ખૂબ જ રસપ્રદ વાર્તા જોડાયેલી છે. જેનો ઉલ્લેખ શાસ્ત્રોમાં છે. શાસ્ત્રો અનુસાર, બંનેના લગ્ન ઉત્તરાખંડના રૂદ્રપ્રયાગ જિલ્લામાં થયા હતા. માતા પાર્વતીએ ભગવાન શિવને મેળવવા માટે ઘણી તપશ્ચર્યા કરી હતી અને આ તપસ્યાને કારણે શિવ પાર્વતી સાથે લગ્ન કરવા રાજી થયા. વાસ્તવમાં દેવી પાર્વતી ભગવાન શિવ સાથે લગ્ન કરવા માંગતી હતી અને તમામ દેવી -દેવતાઓ પણ એવું જ ઇચ્છતા હતા. પરંતુ ભોલેનાથ લગ્ન માટે રાજી ન થયા.

એક દિવસ દેવો પાર્વતી સાથે લગ્નના પ્રસ્તાવ સાથે દેવતાઓએ ભગવાન શિવ પાસે કંદર્પ મોકલ્યા. જેને શિવે નકારી કા hisી અને તેને તેની ત્રીજી આંખથી ઉઠાવી લીધી. માતા પાર્વતીને જ્યારે આ વાતની ખબર પડી ત્યારે તેમણે શિવને પોતાના વરરાજા બનાવવા માટે તીવ્ર તપસ્યા કરવાનું નક્કી કર્યું. માતા પાર્વતીએ શિવને પોતાના પતિ બનાવવા માટે તીવ્ર તપસ્યા શરૂ કરી. આ દરમિયાન, શિવે પાર્વતી માની ઘણી પરીક્ષાઓ પણ લીધી. જેને મા પાર્વતીએ સરળતાથી પાર કરી હતી.

એવું કહેવાય છે કે જ્યારે માતા શિવની પ્રાપ્તિ માટે તીવ્ર તપ કરી રહી હતી. પછી શિવજી એક સુંદર રાજકુમારના રૂપમાં તેમને મળવા આવ્યા. પણ પાર્વતી માતાએ તેની તરફ ધ્યાન પણ ન આપ્યું અને પોતાની તપસ્યા ચાલુ રાખી. માતા પાર્વતીની આ તપસ્યા જોઈને શિવ તેની સાથે લગ્ન કરવા તૈયાર થઈ ગયા. જે બાદ તેઓએ ધામધૂમથી લગ્ન કર્યા હતા. આ લગ્નમાં દેવ -દેવીઓએ પણ ભાગ લીધો હતો.

તેઓ જ્યાં પરણ્યા હતા તે સ્થળ આજે ત્રિયુગી નારાયણ તરીકે ઓળખાય છે, જે રુદ્રપ્રયાગનું એક ગામ છે. આ સ્થાન પર ઘણા મંદિરો હાજર છે અને લોકો આ મંદિરોને જોવા માટે દૂર-દૂરથી આવે છે. ત્રિરુગી નારાયણ ખાતે ભગવાન વિષ્ણુ અને માતા લક્ષ્મીનું મંદિર. જે તેમના લગ્નનું સ્થળ માનવામાં આવે છે.

ત્રિરુગી નારાયણમાં બ્રહ્માકુંડ અને વિષ્ણુકુંડ પણ છે. શાસ્ત્રો અનુસાર બ્રહ્માજી શિવ-પાર્વતીના લગ્નમાં પૂજારી બન્યા હતા અને લગ્ન પહેલા બ્રહ્માજીએ બ્રહ્મકુંડમાં સ્નાન કર્યું હતું. એ જ રીતે શિવ-પાર્વતીના લગ્નમાં ભગવાન વિષ્ણુએ ભાઈ તરીકે તમામ વિધિઓ કરી હતી. વિષ્ણુકુંડ તે સ્થાન છે જ્યાં લગ્ન પહેલાં વિષ્ણુ સ્નાન કરે છે. જ્યારે લગ્નમાં આવેલા અન્ય દેવ-દેવીઓએ રુદ્રકુંડમાં સ્નાન કર્યું હતું અને ત્યારબાદ લગ્નમાં હાજરી આપી હતી.

જે સ્થળે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતી બેઠા હતા અને લગ્ન કર્યા હતા તે ત્રિયુગી મંદિરમાં હાજર છે. આ સ્થળે જ ભગવાન બ્રહ્માએ શિવ અને પાર્વતીના લગ્ન કરાવ્યા હતા. લગ્ન સમયે ભગવાન શિવને એક ગાય આપવામાં આવી હતી. જે મંદિરના સ્તંભ પર બાંધી હતી. જે થાંભલા પર આ ગાય બાંધી હતી તે આજે પણ હાજર છે. આ સિવાય નજીકમાં ગૌર કુંડ પણ છે. એવું કહેવાય છે કે માતા પાર્વતીએ આ સ્થળે તીવ્ર તપસ્યા કરી હતી. આજે પણ આ પૂલનું પાણી ખૂબ જ ગરમ છે.

જ્યાં ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીનાં લગ્ન હતાં ત્યાં મંદિરના આંગણામાં, આગ આજે પણ બળી રહી છે. માતા પાર્વતી અને શિવે આ અગ્નિની આસપાસ સાત ફેરા લીધા. આ મંદિરની મુલાકાત લેતા લોકો અગ્નિ ખાડાની રાખને તેમની સાથે લઈ જાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે આ રાખને ઘરમાં રાખવાથી પતિ -પત્નીના સંબંધોમાં પ્રેમ જળવાઈ રહે છે.

આ સિવાય જે લોકોને લગ્ન કરવામાં વિલંબ થઈ રહ્યો છે, જો તેઓ આ રાખને ઘરે લઈ જાય, તો તેઓ જલ્દી લગ્ન કરી લે છે. આ સિવાય, જેમને સંતાન નથી, તેઓ અહીં આવીને પૂજા કરે છે, તો તેમને બાળકો મળે છે. દર વર્ષે સપ્ટેમ્બર મહિનામાં અહીં બાવન દ્વાદશીની શુભ તારીખે વિશેષ મેળાનું આયોજન કરવામાં આવે છે. આ મેળામાં ભાગ લેવા માટે ઘણા લોકો આવે છે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *