આજે સોના-ચાંદી ના ભાવમાં મોટો ઘટાડો 15 ઓગસ્ટ ના દિવસે સ્વતંત્રતા ઑફરમાં ડિસ્કાઉન્ટ સોનું ફરી એકવાર 5000 રૂપિયા સસ્તું મળી રહ્યું છે સોના-ચાંદીની કિંમતમાં થયો આટલો ઘટાડો

સોના અને ચાંદીના ભાવ: ઇન્દોર, નવી દુનિયા રેપ. સોનાના ભાવમાં સતત ત્રીજા સપ્તાહમાં વધારો ચાલુ રહ્યો હતો, જ્યારે મુખ્ય અર્થતંત્રોના મજબૂત ડેટાને કારણે ચાંદીમાં પણ વધારો જોવા મળ્યો હતો. ગયા અઠવાડિયે યુએસ ડૉલર ઇન્ડેક્સ 1.21 ટકા ઘટ્યો હતો, જેના કારણે સોના અને ચાંદીના ભાવમાં સતત વધારો થયો હતો. પરંતુ, વૈશ્વિક આર્થિક ડેટામાં સુધારા સાથે ફુગાવામાં પણ ઘટાડો નોંધાયો છે. આનાથી કિંમતી ધાતુઓમાં વધારા પર અંકુશ આવ્યો છે.

ફુગાવો ઓછો હોવા છતાં, ફેડના સભ્યો દ્વારા વ્યાજદરમાં વધારો કરવાની વાત કરવામાં આવી છે, જેના કારણે સોના અને ચાંદીમાં પણ નફાની વસૂલાત જોવા મળી રહી છે. યુએસ ફુગાવાના ડેટાને પગલે નિર્માતા ભાવ ફુગાવો (PPI) પણ અણધાર્યો ઘટાડો નોંધાયો છે. નાણાકીય નીતિ અંગે યુએસ ફેડનું વલણ હજુ પણ આક્રમક છે. ભારતમાં પણ યુએસ ફેડની સાથે વ્યાજદરમાં વધારો થયો છે અને તહેવારોની માંગ આવવામાં થોડો સમય બાકી છે, સોના અને ચાંદીના ભાવ લાંબા ગાળે હજુ પણ સાંકડી રેન્જમાં છે, જેના કારણે ઉપલા સ્તરો પર દબાણ આવી રહ્યું છે. શક્યતા પણ.

સ્વસ્તિક ઇન્વેસ્ટમાર્ટના વિશ્લેષક નૃપેન્દ્ર યાદવના જણાવ્યા અનુસાર, યુએસ, ચીન અને ભારતમાં ફુગાવામાં મંદી સોનાના લાભને મંદ કરી શકે છે, પરંતુ ભૌગોલિક રાજકીય મુદ્દાઓ નીચલા સ્તરે સમર્થન આપવાનું ચાલુ રાખશે. આ અઠવાડિયે યુએસમાંથી છૂટક વેચાણ અને FOMC મીટિંગ મિનિટો સોના અને ચાંદીના ભાવ માટે નિર્ણાયક રહેશે.

આ સપ્તાહે કિંમતી ધાતુઓ ઊંચા સ્તરે દબાણ હેઠળ રહેવાની શક્યતા છે. ઓક્ટોબર વાયદામાં સોનાના ભાવ રૂ.51700 પર સપોર્ટ અને રૂ.53200 પર પ્રતિકાર ધરાવે છે. સપ્ટેમ્બર વાયદામાં ચાંદી રૂ. 57300 પર સપોર્ટ અને રૂ. 59700 પર પ્રતિકાર ધરાવે છે.

ગત લાંબા સમયથી સોના ભાવમાં સતત ઉતાર-ચઢાવ જોયા બાદ બજારમાં સોનાની માંગ ઝડપથી વધી રહી છે. સોની બજારમાં શુક્રવારે સોનાના ભાવમાં થોડો વધારો જોવા મળ્યો છે. રક્ષાબંધનના પર્વ પર સોનું હજુ પણ પોતાના રેકોર્ડ હાઇ રેટથી ઘણું સસ્તું વેચાઇ રહ્યું છે, એવામાં તમારી પાસે બહેનને સોનાના આભૂષણ ગિફ્ટ કરવાની સુંદર તક છે. આવો જાણી આજે સોની બજારમાં શું છે સોનાનો નવો ભાવ.

સોની બજારમાં સોનાના ભાવમાં થયેલા વધારા બાદ શુક્રવારે 22 કેરેટ સોનાનો ભાવ 47,750 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ પહોંચી ગયો છે. ગુડરિટન્સ વેબસાઇટના અનુસાર આ પહેલાં બજાર ખુલતાં સોના ના ભાવમાં 400 રૂપિયા પ્રતિ ગ્રામનો વધારો જોવા મળ્યો હતો. આ પહેલાં ગુરૂવારે સોનાના ભાવમાં કોઇ ફેરફાર જોવા મળ્યો ન હતો. તો બીજી તરફ બુધવારે 22 કેરેટ સોનાના ભાવમા6 600 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામનો ઘટાડો જોવા મળ્યો છે.

આ ઉપરાંત 24 કેરેટ સોનાના ભાવમાં પણ શુક્રવારે વધારો જોવા મળ્યો. ગુરૂવારે બજાર ખુલતાં પહેલાં 24 કેરેટ સોનાનો ભાવ 51,650 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ હતો. ત્યારબાદ સોનાના ભાવમાં 440 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામનો વધારો જોવા મળ્યો. ત્યારબાદ હવે 52,090 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામના ભાવ વેચાઇ રહ્યું છે.

રેકોર્ડ રેટથી આટલું સસ્તું થયું સોનુંવર્ષ 2020 ના ઓગ્સ્ટ મહિનામાં સોનાનો ભાવ પોતાના ઓલ ટાઇમ હાઇ રેટ પર પહોંચી ગયું હતું. ઓગસ્ટ 2020 માં સોનાનો ભાવ 55,400 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ પર પહોંચી ગયો હતો. આજે બજારમાં 22 કેરેટ સોનાનો ભાવ 47,750 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ છે. જો આજના ભાવની તુલના તેના ઓલ ટાઇમ હાઇ રેટ સાથે કરીએ તો તમે જોઇ શકશો કે સોનું 7,650 રૂપિયા પ્રતિ દસ ગ્રામ સુધી તૂટ્યું છે.

કેવી રીતે તપાસી શકો છો સોનાની શુદ્ધતા ISO દ્વારા સોનાની શુદ્ધતાની ઓળખ માટે હોલમાર્ક આપવામાં આવે છે. 24 કેરેટના આભૂષણ પર 999, 23 કેરેટ પર 958, 22 કેરેટ પર 916, 21 કેરેટ પર 875 અને 18 કેરેટ પર 750 લખેલું હોય છે. મોટાભાગે સોનું 22 કેરેટમાં વેચાઇ છે, તો બીજી તરફ કેટલાક લોકો 18 કેરેટનો ઉપયોગ પણ કરે છે. કેરેટ 24 થી વધુ હોતા નથી, અને જેટલા વધુ કેરેટ હશે, સોનું એટલું શુદ્ધ કહેવાય છે.

જાણો શું છે 22 કેરેટ અને 24 કેરેટમાં અંતર24 કેરેટ ગોલ્ડ 99.9 ટકા શુદ્ધ હોય છે અને 22 કેરેટ લગભગ 91 ટકા શુદ્ધ હોય છે. 22 કેરેટ ગોલ્ડમાં 9 ટકા અન્ય ધાતુ જેવા તાંબુ, ચાંદી, જિંક મળીને દાગીના તૈયાર કરવામાં આવે છે. જ્યારે 24 કેરેટ સોનું શાનદાર હોય છે, પરંતુ તેના આભૂષણ બનાવી શકાય નહી. એટલા માટે મોટાભાગે દુકાનદાર 22 કેરેટ સોનું વેચે છે.

મિસ કોલ વડે જાણો ભાવ22 કેરેટ અને 18 કેરેટ ગોલ્ડ જ્વેલરીને છુટક રેટ જાણવા માટે 8955664433 પર મિસ કોલ કરી શકો છો. થોડીવારમાં એસએમએસ દ્રારા ભાવ મળી જશે. આ ઉપરાંત સતત અપડેટ્સની જાણકારી માટે www.ibja.co અથવા ibjarates.com પર જોઇ શકો છો.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *