આજે સોના-ચાંદી ના ભાવમાં મોટો ઘટાડો સોનુ ખરીદવાની સારા માં સારી તક સોનું ફરી 5500રૂપિયા ઘટાડો ખરીદતા પહેલા ફટાફટ જાણી લો આજનો લેટેસ્ટ રેટ

આજે સોના ચાંદીની કિંમતમાં થોડી નરમી જોવા મળી રહી છે. ગ્લોબલ માર્કેટમાં ભારે ઉતાર ચઢાવ પછી ભારતીય બજારમાં સોના ચાંદીની કિંમતોમાં પણ થોડો બદલવા નજરમાં આવી રહ્યો છે. આજે સોનાની કિંમતમાં સામાન્ય ઘટાડો જોવા મળ્યો સાથે સાથે વધતી ચાંદીની કિંમતમાં આજે ઘટાડો થયો છે. એક સમયે ચાંદીની કિંમત 61 હજારને વટાવી ગઈ હતી પણ હાલ તેની કિંમતોમાં ભારે ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે.

સોનાની કિંમત મલ્ટીકોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર સવારે 24-કેરેટ શુદ્ધતાવાળા સોનાની કિંમત 75 રૂપિયા ઘટીને 50,670 પ્રતિ 10 ગ્રામ થયા હતા.અગાઉ સોનામાં 51,250 રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થયો હતો. સોનાની માંગમાં વધારો થવાને કારણે ટૂંક સમયમાં જ તેની કિંમતોમાં ઉછાળો જોવા મળ્યો. સોનું હાલમાં તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.15 ટકાના ઘટાડા સાથે ટ્રેડ થઈ રહ્યું છે.

ચાંદીની કિંમત સોનાની જેમ આજે સવારે ચાંદીના વાયદાના ભાવમાં પણ ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. મલ્ટીકોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર ચાંદીની કિંમત 395 રૂપિયાથી ઘટીને 57,931 પ્રતિ કિલોગ્રામ થઇ હતી. ચાંદી 58,261રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થયો હતો, જે માંગમાં ઘટાડાને કારણે નીચે આવ્યો હતો. ચાંદી હાલમાં તેના પાછલા બંધ ભાવથી 0.68 ટકાના ઘટાડા સાથે ટ્રેડ થઈ રહી છે.

ગ્લોબલ માર્કેટગ્લોબલ માર્કેટમાં આજે ચાંદીની કિંમતમાં ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. યુએસ માર્કેટમાં સોનાની હાજર કિંમત $1,774.04 પ્રતિ ઔંસ પર પહોંચી હતી, જે અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં0.09 ટકા વધુ છે. પણ કિંમત ઘટાડા સાથે ચાંદીની હાજર કિંમત પણ $ 20.2 પ્રતિ ઔંસ પર પહોંચી ગઈ હતી, જે અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.68 ટકા ઓછી છે.

કમોડીટી એક્સપર્ટનું કહેવું છે કે જે રીતે ગ્લોબલ શેર બજાર તૂટી રહ્યું છે એ જોઇને લાગી રહ્યું છે કે આવનાર સમયમાં સોનામાં રોકાણકારોની સંખ્યામાં વધારો થશે. જો કે હાલ બજારમાં જો તમે રોકાણ કર્યું હોય અને તમારા પોર્ટફોલીયોમાં સોનામાં રોકાણ કરેલ છે તો તેને એમ જ રાખો, આવનાર સમયમાં ગ્લોબલ માર્કેટ સાથે ભારતીય માર્કેટમાં પણ સોનાની માંગ વધશે અને કિંમતોમાં ભારે ઉછાળ આવશે.

દેશમાં વન ગોલ્ડ વન રેટ સ્કીમ લાગુ કરવાની માંગ જૂની છે. એવું એટલા માટે કે દેશના જુદા જુદા શહેરોમાં સોનાની કિંમત અલગ અલગ હોય છે. સોનુ જે બંદર પર આયાત થઈને ઉતરે છે ત્યાંથી તે અલગ અલગ રાજ્યોમાં મોકલવામાં આવે છે. મોકલ્યા બાદ ખર્ચ વગેરેના ભાવ બદલી જાય છે. આયાતના સમયે સોનાની કિંમત એક હોય છે પરંતુ તેમાં ખર્ચ વગેરે જોડાવાથી સોનાનો ભાવ બદલી જાય છે. ગાંધીનગરમાં બુલિયન એક્સચેન્જ ખુલવાથી જ્વેલર્સમાં ખુશી છે.

કારણ કે હવે આંતરરાષ્ટ્રીય ભાવે સોનાની ખરીદીની સુવિધા મળશે. તેમજ તેમને ઈમ્પોર્ટ ડ્યુટી પણ નહીં ચુકવવી પડે. જેથી અલગ અલગ રાજ્યોમાં સોનાના ભાવની મુશ્કેલી પણ દૂર થઈ શકે છે. જ્વેલર્સનું માનવું છે કે બુલિયન એક્સચેન્જ ખુલવાથી વન નેશન વન ગોલ્ડ રેટ સ્કીમ શરૂ થવાનો માર્ગ મોકળો થઈ ગયો છે. એક જ સ્થળેથી દેશમાં સોનાની આયાત થશે તો ભાવ નક્કી કરવામાં અને શુદ્ધતાનું માપદંડ નક્કી કરવામાં સરળતા રહેશે.

બુલિયન એક્સચેન્જના ફાયદાતમામ જ્વેલર્સને આંતરરાષ્ટ્રીય દરે સોનું ખરીદવાની સુવિધા મળશે નહીં. જે જ્વેલર્સ બુલિયન એક્સચેન્જની શ્રેણીમાં આવશે તેઓ આંતરરાષ્ટ્રીય ભાવે સોનાની આયાત કરી શકશે. આ ફ્રેઈટ ચાર્જ એટલે કે પરિવહન ખર્ચ બચાવશે અને સોનાની કિંમત નીચી રાખવામાં મદદ કરશે. ટ્રાન્સપોર્ટેશનના કારણે જ ભાવમાં તફાવત જોવા મળે છે.

ઈન્ડિયા ઈન્ટરનેશનલ બુલિયન એક્સચેન્જ અંગે ઈન્ડિયન બુલિયન એન્ડ જ્વેલર્સ એસોસિએશનના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ પૃથ્વીરાજ કોઠારી કહે છે કે જ્વેલર્સ ફ્રેઈટ ચાર્જ ચૂકવ્યા વિના આંતરરાષ્ટ્રીય દરે સોનાની આયાત કરશે. જો ભવિષ્યમાં આ સોનાની કિંમતમાં વધારો નહીં થાય તો ગ્રાહકોને સસ્તા દરનો લાભ મળશે. બુલિયન એક્સચેન્જ શરૂ થવાથી આંતરરાષ્ટ્રીય કંપનીઓ સોના અને ચાંદીના ભાવ એક જ પ્લેટફોર્મ પર વ્યક્ત કરશે. તેનાથી રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય બંને કંપનીઓને ફાયદો થશે.

સમગ્ર દેશમાં સોનાના ભાવ સમાન રહેશેગાંધીનગરમાં એક્સચેન્જ ખોલવાના અનેક ફાયદા થશે. તેનાથી સોનાની કિંમત નક્કી કરવામાં પારદર્શિતા આવશે. તે સોનાની ગુણવત્તા નક્કી કરવામાં મદદ કરશે કારણ કે સમાન પ્લેટફોર્મ પર શુદ્ધતાનું પ્રમાણભૂત સેટિંગ હશે. સોનું હવે સમગ્ર દેશમાં એક જ જગ્યાએથી બહાર આવશે એટલે કિંમત નક્કી કરવી અને શુદ્ધતાનું ધોરણ નક્કી કરવું સરળ બનશે. આ કારણે સોના પર અલગ-અલગ ખર્ચ થશે અને ગ્રાહકોને અંતે તેનો પૂરો લાભ મળશે. સોનાના ભાવ પહેલા કરતા નીચા રહેશે. આ વન નેશન વન ગોલ્ડ રેટની વિભાવનાને પ્રોત્સાહન આપશે

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *