રક્ષાબંધન ના દિવસે સોના ચાંદીના ભાવમાં થયો છે ઘટાડો સોનુ2500રૂપિયા થયું સસ્તું આવતી કાલે સોના ચાંદીના ભાવમાં થયો ધરખમ ઘટાડો જાણો 10 ગ્રામ સોનાનો ભાવ

છેલ્લા ઘણા દિવસોથી સોના ચાંદીના ભાવ ની અંદર ખૂબ જ મોટો ઉતારચઢાવ જોવા મળી રહ્યો છે. અત્યારે માત્ર બે દિવસ બાદ રક્ષાબંધનનો પવિત્ર તહેવાર આવી રહ્યો છે અને લોકો સોનુ અને ચાંદી ખૂબ જ મોટી માત્રામાં ભેટ કરવા ખરીદી કરતા હોય છે. તેના કારણે આજે સોનાની કિંમતની અંદર થોડોક વધારો જોવા મળી રહ્યો છે આમ છતાં સોનુ તેના રેકોર્ડ સ્થળથી ઘણી નીચી સપાટી ઉપર પહોંચી ગયું છે.

જણાવી દઈએ કે, સોના અને ચાંદીના ભાવની અંદર દિવસે ખૂબ જ મોટો ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. દિવસે દિવસે પેટ્રોલ ડીઝલ તેમજ ખાદ્યતેલના ભાવ ની અંદર પણ મોટો ઘટાડો જોવા મળી રહ્યો છે. 22 કેરેટ સુદ્ધતા વાળા સોનાની કિંમતની વાત કરવામાં આવે તો, 47,950 પ્રતિ 10 ગ્રામ થઈ ગઈ હતી. અગાઉ સોનાના કિંમતની અંદર 47,550 ના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થઈ ગયો હતો

સોનાની માંગ ની અંદર ખૂબ જ મોટો વધારો થવાને કારણે ટૂંક સમયમાં જ તેની કિંમતની અંદર ખૂબ જ મોટો ઉછાળો જોવા મળી રહ્યો હતો. જરા ઘણા લાંબા સમયથી 22 કેરેટ સોનાની કિંમત ખૂબ જ મોટો વધારે ફેરફાર જોવા મળ્યો નહોતો.., મલ્ટી કોમોડિટી એક્સચેન્જ ઉપર સવારના સમયે 24 કેરેટ શુદ્ધતા વાળા સોના ની કિંમત 440 વધીને 52,310 પ્રતિ 10 gm થયા હતા.

અગાઉ સોનાના ભાવની અંદર 51,870 રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થયો હતો. માંગ ની અંદર ખૂબ જ મોટો વધારો થવાને કારણે ટૂંક સમયમાં જ તેની કિંમતની અંદર ખૂબ જ મોટો ઉછાળો જોવા મળી રહ્યો છે. સોનુ અત્યારે તેની અગાઉના બંધ ભાવ કરતા 0.06 ટકા ઘટાડાની સાથે ટ્રેન્ડ થઈ રહ્યું છે. વર્ષ 2020 ની વાત કરવામાં આવે તો ઓગસ્ટ મહિનાની અંદર સોનાની કિંમત તેના ઓલ ટાઈમ ઉપર પહોંચી હતી તે સમયે 22 કેરેટ સોનાની કિંમત 55400 રૂપિયા હતી જે અત્યારે ૪૭ હજાર રૂપિયાની આસપાસ ચાલી રહી છે

એ સમયે કિંમત ૫૫,૪૦૦ રૂપિયા હતી. કોમોડિટી એક્સપર્ટ નું કહેવું છે કે જે રીતે ગ્લોબલ છે તૂટી રહ્યું છે તેવી રીતે આવવાના સમયની અંદર સોનાના રોકાણકારો ની સંખ્યામાં વધારો થશે. હાલ બજારમાં જો તમે રોકાણ કર્યું હોય અને તમારા પોર્ટફોલિયોમાં સોનાની રોકાણ કરેલ છે. તો તમે અત્યારે પોઝિશન લઈને રાખી શકો છો

છેલ્લા ઘણાં દિવસોથી સોના-ચાંદીનાં ભાવમાં ઘણો ઉતાર-ચઢાવ જોવા મળી રહ્યો છે. હાલ રક્ષાબંધનનો તહેવાર નજીક છે એટલા માટે આજે સોનાની કિમતમાં થોડો વધારો જોવા મળ્યો હતો. છતાં પણ સોનું તેના રેકોર્ડ સ્તરથી ઘણી નીચી કિંમત પર વહેંચાઇ રહ્યું છે.

22-કેરેટ શુદ્ધતાવાળા સોનાની કિંમત 47,950 પ્રતિ 10 ગ્રામ થઇ હતી. અગાઉ સોનામાં 47,550 રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થયો હતો. સોનાની માંગમાં વધારો થવાને કારણે ટૂંક સમયમાં જ તેની કિંમતોમાં ઉછાળો જોવા મળ્યો. છેલ્લા ઘણાં સમયથી 22 કેરેટ સોનાની કિંમતમાં વધુ ફેરફાર જોવા મળ્યો નહતો.

મલ્ટીકોમોડિટી એક્સચેન્જ (MCX) પર સવારે 24-કેરેટ શુદ્ધતાવાળા સોનાની કિંમત 440 રૂપિયા વધીને 52,310 પ્રતિ 10 ગ્રામ થયા હતા. અગાઉ સોનામાં 51,870 રૂપિયાના સ્તરે ખુલીને વેપાર શરૂ થયો હતો. સોનાની માંગમાં વધારો થવાને કારણે ટૂંક સમયમાં જ તેની કિંમતોમાં ઉછાળો જોવા મળ્યો. સોનું હાલમાં તેના અગાઉના બંધ ભાવ કરતાં 0.06 ટકાના ઘટાડા સાથે ટ્રેડ થઈ રહ્યું છે.

વર્ષ 2020નાં ઓગસ્ટ મહિનામાં સોનાની કિંમત તેના ઓલ ટાઈમ હાઈ રેટ પર પંહોચી હતી. એ સમયે 22 કેરેટ સોનાની કિંમત 55,400 હતી. જે હાલ 47,000ની આસપાસ ચાલી રહી છે.

એ સમયે કિંમત 55,400 હતી. કમોડીટી એક્સપર્ટનું કહેવું છે કે જે રીતે ગ્લોબલ શેર બજાર તૂટી રહ્યું છે એ જોઇને લાગી રહ્યું છે કે આવનાર સમયમાં સોનામાં રોકાણકારોની સંખ્યામાં વધારો થશે. જો કે હાલ બજારમાં જો તમે રોકાણ કર્યું હોય અને તમારા પોર્ટફોલીયોમાં સોનામાં રોકાણ કરેલ છે તો તેને એમ જ રાખો, આવનાર સમયમાં ગ્લોબલ માર્કેટ સાથે ભારતીય માર્કેટમાં પણ સોનાની માંગ વધશે અને કિંમતોમાં ભારે ઉછાળ આવશે.

ચીન પછી ભારત વિશ્વમાં સોનાનો બીજો સૌથી મોટો ગ્રાહક છે. ભારતમાં 75 ટકાથી વધુ ઘરોમાં કોઈને કોઈ સ્વરૂપે સોનું છે. છેલ્લા 50 વર્ષોમાં તે વાર્ષિક 14.5 ટકા (14.5% CAGR)ના દરે વૃદ્ધિ પામી છે. તે આજના વૈશ્વિક વાતાવરણમાં સૌથી વધુ માંગવાળી કોમોડિટી છે. ભારતીય જેમ્સ એન્ડ જ્વેલરી ઉદ્યોગ લગભગ રૂ. 6.5 લાખ કરોડનો છે અને 90-95 ટકા MSME આ ઉદ્યોગમાંથી છે.

તે સમગ્ર મૂલ્ય શૃંખલામાં પ્રત્યક્ષ કે આડકતરી રીતે લગભગ 61 લાખ લોકોને રોજગારી આપે છે. વર્ષના અંત સુધીમાં, આ ક્ષેત્રમાં રોજગાર આશરે 94 લાખ હોવાનો અંદાજ છે, જે 33 લાખની વધતી જતી માનવ સંસાધન જરૂરિયાત દર્શાવે છે. વધુમાં, 60 ટકા સોનાના દાગીના ગ્રામીણ ભારતમાં વેચાય છે. આ ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં રહેતા લોકોની નાણાકીય સુરક્ષાને લગતી કેટલીક સમસ્યાઓનું નિરાકરણ લાવે છે. આ લાભો અને વિકલ્પોની વિશાળ શ્રેણી ખોલે છે,

એમપીમાં સોના અને ચાંદીના ભાવ: કેમેક્સ વાયદામાં મજબૂતીને કારણે સોનાના ભાવમાં રૂ. 200 અને ચાંદીના ભાવમાં રૂ. 900નો વધારો થયો છે.
એમપીમાં સોના અને ચાંદીના ભાવ: કેમેક્સ વાયદામાં મજબૂતીને કારણે સોનાના ભાવમાં રૂ. 200 અને ચાંદીના ભાવમાં રૂ. 900નો વધારો થયો છે.
પણ વાંચો

ફુગાવો અને બજારની અસ્થિરતા દરમિયાન રક્ષણનાણાકીય નિષ્ણાતોના વિપરીત મંતવ્યો હોવા છતાં, રોકાણકારો તેમના લાંબા ગાળાના રોકાણના લક્ષ્યોને પૂર્ણ કરવા માટે સોનાને એક સંપત્તિ તરીકે માને છે. તે જ સમયે, તેનો ઉપયોગ ફુગાવા અને બજારની અસ્થિરતા દરમિયાન રક્ષણ અથવા બચાવ માટે થાય છે. બજારની અસ્થિરતાના સમયમાં, સોનું સુરક્ષા, નાણાકીય સુરક્ષા આપે છે, જ્યારે તે ફુગાવા સામે બચાવ તરીકે કામ કરે છે.

ઇન્ડિયા ગોલ્ડ પોલિસી સેન્ટર (IGPC) દ્વારા હાથ ધરાયેલા રાષ્ટ્રીય ઘરગથ્થુ સર્વેક્ષણ મુજબ, ભારતમાં મધ્યમ આવક જૂથ અથવા પરિવારો, જેની વાર્ષિક આવક રૂ. 2-10 લાખ છે, તેઓ શ્રીમંત કરતાં સોનામાં વધુ રોકાણ કરે છે. તેઓ દેશમાં દર વર્ષે સોનાના કુલ વપરાશમાં 56 ટકા હિસ્સો ધરાવે છે, જે 800-850 ટનની સમકક્ષ છે. સોનાના આભૂષણો પર ખર્ચ કરવામાં કેરળ પ્રથમ ક્રમે છે, જેનો માથાદીઠ ખર્ચ ગોવાના કરતાં 6 ગણો છે. આ ખર્ચ સૂચકાંકમાં ગોવા બીજા ક્રમે આવે છે. આ સિવાય,

જો કે, સોનાની સતત વધતી કિંમતો ઘણીવાર પીળી ધાતુ ખરીદવાનું મુશ્કેલ બનાવે છે. 2022માં સોનાની કિંમત 52,690 રૂપિયા (24 કેરેટ પ્રતિ 10 ગ્રામ) હતી, જ્યારે 2021માં તે 48,720 રૂપિયા હતી. તેથી, ગ્રાહકોને નાની બચત કરવાની તક આપીને, સોનું નિયમિતપણે ખરીદવાની સંપત્તિ બની ગયું છે. સોનામાં રોકાણથી રોકાણકારોની તરલતાની સ્થિતિમાં સુધારો થયો છે, ત્યારે તેમની ઘણી આકાંક્ષાઓ પણ પૂર્ણ થઈ રહી છે.

ભારતમાં સોનાનું ભાવનાત્મક મહત્વએસેટ ક્લાસ તરીકે સોના વિશે વાત કરીએ તો સ્પષ્ટતાની જરૂર નથી. સોનું એ એક રોકાણનો માર્ગ છે જેને ગ્રામીણ ભારત ખૂબ જ સરળતાથી સમજે છે અને પેઢીઓથી તેનો ઉપયોગ કરે છે. તે સામાજિક સ્થિતિ અને વ્યૂહાત્મક સંપત્તિ બંનેનું પ્રતીક છે. ભારત જેવા દેશમાં તેનું ભાવનાત્મક મહત્વ છે અને કટોકટીની સ્થિતિમાં તે વ્યૂહાત્મક સંપત્તિની ભૂમિકા ભજવે છે.

કારણ કે તે મૂડીને સુરક્ષિત રાખવામાં મદદ કરે છે અને જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે તાત્કાલિક તરલતા પૂરી પાડે છે. તાજેતરના દાયકાઓમાં, તેણે રોકાણકારોનો વિશ્વાસ જીત્યો છે અને રોકાણનું મૂલ્યવાન સાધન બની ગયું છે. આર્થિક ઉથલપાથલ અને સ્થિરતા બંને સમયમાં સોનાએ રોકાણકારોની સંપત્તિનું રક્ષણ કર્યું છે. ભારતમાં, ખાસ કરીને ગ્રામીણ બજારોમાં, ગ્રાહકોને મ્યુચ્યુઅલ ફંડ અને ઇક્વિટી જેવા નાણાકીય અથવા બચત સાધનોની મર્યાદિત ઍક્સેસ હોય છે

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *