શ્રાવણ મહિનો સોમવારે શિવ-પાર્વતીની સાચા મનથી કરો પૂજા આ દિવસે કેવી રીતે કરવી શિવ-પાર્વતીની પૂજાવિધિ બધી મનોકામના પૂર્ણ જાણો કેવી રીતે કરશો પૂજાવિધિ

દેવાધિદેવ મહાદેવને અતિ પ્રિય માસ એટલે શ્રાવણ માસ. શ્રાવણ માસમાં ભગવાન શિવ અને પાર્વતીની સાચા મનથી પૂજા કરવાથી તમામ પરેશાનીઓ દૂર થાય છે. તેમાં પણ શ્રાવણના સોમવારનું વિશેષ મહત્વ હોય છે. ત્યારે આવો જાણીએ શ્રાવણમાસમાં શિવપાર્વતીની પૂજા કેવી રીતે કરવી અને શું ફળ પ્રાપ્ત થાય.

શ્રાવણમાં સોમવારનું ખાસ મહત્વશ્રાવણ માસમાં દરેક સોમવારનું વિશેષ મહત્વ છે. શ્રાવણના સોમવારે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીનું સાચા હૃદયથી ધ્યાન કરવાથી તમામ રોગો અને દોષ દૂર થાય છે. આ દિવસે ઉપવાસ કરવાથી અકાળ મૃત્યુનો ભય દૂર થાય છે અને દીર્ઘાયુ પ્રાપ્ત થાય છે.

શિવ-પાર્વતીની પૂજાથી મનની ઇચ્છા પુરી થાય છે કહેવાય છે કે ભગવાન શિવ શ્રાવણ મહિનામાં બ્રહ્માંડ ચલાવવાની જવાબદારી સ્વીકારે છે. શ્રાવણ મહિનાના સોમવારે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીની પૂજા કરવાનું વિશેષ મહત્વ જણાવવામાં આવ્યું છે. સ્નાન વગેરેમાંથી નિવૃત્ત થયા પછી સોમવારે સ્વચ્છ વસ્ત્રો પહેરો. ઓમ નમઃ શિવાય મંત્રનો જાપ કરીને ભગવાન શિવનો જલાભિષેક કરો. ભગવાન શિવને ફૂલ અને બિલિના પાન ચઢાવો. શિવલિંગ પર ગંગાજળમાં કાળા તલ મિક્સ કરીને અર્પણ કરો. ભગવાન શિવને પ્રસાદ તરીકે ઘી અને ખાંડ અર્પણ કરો. નિયમ પ્રમાણે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીની પૂજા કરવાથી ઇચ્છિત ફળ મળે છે.

શિવજીને કરો જલાભિષેકભગવાન શિવને પંચામૃત દૂધ, દહીં, ઘી, અમૃત, મધ અર્પણ કરો. ભગવાન શિવને ફળ અને મીઠાઈ અર્પણ કરો. જનોઈ અને વસ્ત્રો પણ અર્પણ કરો. શ્રાવણ માસમાં શિવલિંગના રૂદ્રાભિષેકનું પણ વિશેષ મહત્વ છે. શિવપુરાણ અનુસાર, શ્રાવણ મહિનાના દરેક સોમવારે ઉપવાસ કરવાથી ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતીની કૃપા પ્રાપ્ત થાય છે. મહામૃત્યુંજય મંત્ર, શિવ પુરાણનો પાઠ, અને સોમવારે રુદ્રાભિષેક કરવાથી રોગ અને દુઃખથી મુક્તિ મળે છે.

ધાર્મિક ગ્રંથો અનુસાર, શ્રાવણ મહિનો ખૂબ પવિત્ર માનવા માં આવે છે. શ્રાવણ મહિના માં ભગવાન મહાદેવ ની વિશેષ પૂજા કરવા માં આવે છે. શિવ ભક્તો શ્રાવણ મહિના ની આખા વર્ષ ની રાહ જોતા હોય છે. શ્રાવણ ના પવિત્ર મહિના માં, ભક્તો ભગવાન શિવ ની પૂજા કરે છે અને વ્રત રાખે છે. ભારત માં લોકો આ પવિત્ર માસ ને ખૂબ ધાંધલ-ધમાલ સાથે ઉજવે છે. શાસ્ત્રો માં જણાવાયું છે કે શ્રાવણ નો મહિનો ભગવાન શિવ ને સૌથી પ્રિય છે. આ મહિનો સનાતન સંસ્કૃતિ સાથે સંકળાયેલા લોકો માં પણ ખૂબ મહત્વ ધરાવે છે.

હિન્દુ કેલેન્ડર મુજબ પાંચમો મહિનો શ્રાવણ નો મહિનો છે અને આ પહેલા સોમવાર નું વિશેષ મહત્વ માનવા માં આવે છે. આપને જણાવી દઈએ કે આ વખતે શ્રાવણ માસ 25 જુલાઈ 2021 થી શરૂ થવા જઈ રહ્યો છે અને તે 22 ઓગસ્ટ 2021 સુધી ચાલશે. તેનો પહેલો સોમવાર 26 જુલાઈ ના રોજ રહેશે. શ્રાવણ મહિના ના પહેલા સોમવારે બધા શિવ ભક્તો એ નિયમ મુજબ ભગવાન શિવ નો વ્રત રાખવો જોઈએ. આજે અમે તમને તે લેખ દ્વારા શ્રાવણ ના પહેલા સોમવાર ની પૂજા કેવી રીતે કરવી જોઈએ તે વિશે ની માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

શ્રાવણ મહિના ના સોમવારે પૂજા ની રીત જાણોઆપને જણાવી દઈએ કે શ્રાવણ માસ માં સોમવારે વ્રત નાં દિવસે ભગવાન શિવ ની સાથે માતા પાર્વતી ની પણ પૂજા કરવા માં આવે છે.

શિવ ભક્તો એ સોમવારે વહેલી સવારે ઉઠવું જોઇએ અને સ્નાન વગેરે થી નિવૃત્ત થયા પછી વ્રત રાખવું જોઈએ.જ્યારે તમે ઉપવાસનો સંકલ્પ કરો છો, ત્યારે ભગવાન શિવ અને માતા પાર્વતી ની મૂર્તિ સ્થાપિત કરો અને તેને જળ થી અભિષેક કરો.હવે તમે શિવલિંગ ની પૂજા કરો. પૂજા દરમિયાન તમારે શિવલિંગ ને ફૂલ, ધતુરા, દૂધ વગેરે ચઢાવવું જોઈએ. તે પછી, મંત્રો નો જાપ કરતી વખતે ભગવાન શિવ ને સોપારી, નાળિયેર, બિલીપત્ર અને પંચામૃત અર્પણ કરો. બીજી તરફ દેવી પાર્વતી ને સોળ શૃંગાર વસ્તુઓ અર્પણ કરો.

જ્યારે તમે આ બધી બાબતો કરી લો, ત્યારે ભગવાન શિવ ની સામે તલ ના તેલ નો દીવો પ્રગટાવો અને ધૂપ દીપ કરો.જ્યારે તમે દીવો પ્રગટાવો ત્યારે ભગવાન શિવની સામે શાંતિથી બેસો અને “ૐ નમઃ શિવાય” મંત્ર નો જાપ કરો. અંત માં, તમારે ભગવાન શિવ ની આરતી કરવી જોઈએ અને શિવ ચાલીસા ના આદરપૂર્વક પાઠ કરવો જોઈએ.

જ્યારે તમારી પૂજા પુરી થાય છે, ત્યારે તમે બધા ભક્તો માં પ્રસાદ વહેંચો.ભગવાન શિવની ઉપાસના પૂર્ણ થયા પછી તમારે સોમવાર ના ઉપવાસ ની કથા સાંભળવી જ જોઇએ.તમારે ધ્યાનમાં રાખવું પડશે કે દિવસમાં ઓછામાં ઓછા બે વાર ભગવાન શિવ ની પ્રાર્થના કરો. સાંજે પૂજા પૂર્ણ થયા પછી, તમે તમારા ઉપવાસ ને તોડી શકો છો અને સામાન્ય ભોજન કરી શકો છો.

ઉપર તમને શ્રાવણ માસ ક્યારે શરૂ થશે અને શ્રાવણ ના પહેલા સોમવારની પૂજા પદ્ધતિ વિશે માહિતી આપવામાં આવી છે. ચાલો આપણે જણાવી દઈએ કે ભગવાન શિવને ભોળા દેવ માનવા માં આવે છે જે ટૂંક સમય માં પ્રસન્ન થાય છે અને શ્રાવણ મહિના ને ભગવાન શિવ ની ઉપાસના માટે વિશેષ મહિનો માનવા માં આવે છે. જો તમે ભગવાન શિવ ની ભક્તિ થી પૂજા કરો છો, તો તમારી બધી મનોકામનાઓ પૂર્ણ થશે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *