આજે સોના-ચાંદીના ભાવમાં થયો રેકોર્ડ બ્રેક ઘટાડો સોનાની સાથે સાથે ચાંદીના ભાવમાં પણ આવ્યો ધરખમ ઘટાડો સોના ભાવમાં 6500 હાજરનો ઘટાડો ખરીદવાનો વિચાર હોય તો ઉતાવળ રાખજો જાણો શું છે આજનો ભાવ

જો તમે પણ સાતમ આઠમ અને રક્ષાબંધનના શુભ અવસર પર સોનુ કે સોનાના ઘરેણા ખરીદવાનું વિચારી રહ્યા છો તો આ સમાચાર તમારા માટે ખૂબ જ મહત્વના છે અને છેલ્લા ઘણા દિવસોથી સોનાના ભાવમાં ઉથલપાથલ વચ્ચે રવિવારના આ શુભ દિવસે સોનાની સાથે ચાંદીના ભાવમાં કોઈ પણ પ્રકારનો ફેરફાર જોવા મળ્યો નથી.સોનાની કિંમત 0 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામનો ફેરફાર છે.

જ્યારે બીજી તરફ ચાંદી 0 રૂપિયા પ્રતિ કિલો મોંઘી છે અને આ પછી સોનુ 51930 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ અને ચાંદી 57400 રૂપિયા પ્રતિ કિલોની આસપાસ વેચાઈ રહ્યું છે અને આ સાથે સોનું તેની ઓલ ટાઈમ હાઈ રેટ થી લગભગ 4100 રૂપિયા અને ચાંદી 22000 રૂપિયા સસ્તી થઈ રહી છે.સોનું 0 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ મોંઘુ થયું છે

અને 51930 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ થયું છે જ્યારે બુધવારે છેલ્લા ટ્રેડિંગ દિવસે સોનુ 17 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ મોંઘુ થઈને 52039 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રાપર બંધ થયુ હતું. બીજી તરફ ચાંદી 748 રૂપિયા મોંઘી થઈ છે અને 58057 રૂપિયા પ્રતિ કિલોગ્રામ પર બંધ થાય છે જ્યારે બુધવારે છેલ્લા ટ્રેડિંગ દિવસે ચાંદી 595 રૂપિયા સસ્તી થઈને 57309 રૂપિયા પ્રતિ કિલોગ્રામ પર બંધ થઈ હતી.

આપણે જણાવી દઈએ કે આ ઉછાળા પછી પણ સોનું હાલમાં તેની સર્વકાલીન ઊંચાઈ કરતાં 4161 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામ જેટલું સસ્તું વેચાઈ રહ્યું છે અને આપને જણાવી દઈએ કે ઓગસ્ટ 2020 માં સોનુ સર્વકાલીન ઉંચા સ્તરે પહોંચ્યું હતું અને તે સમયે સોનું 56200 રૂપિયા પ્રતિ 10 ગ્રામના સ્તરે પહોંચ્યો હતો અને તે સમયે ચાંદી તેના ઉચ્ચતમ સ્તરથી લગભગ 21923 રૂપિયા પ્રતિ કિલોના દરે સસ્તી થઈ રહી છે અને ચાંદીની અત્યાર સુધીની સર્વોચ્ચ સપાટી 79980 રૂપિયા પ્રતિ કિલો છે.

ISO દ્વારા હોલમાર્ક આપવામાં આવતા હોય છે. સોનાની શુદ્ધતા ઓળખવા માટે હોલમાર્કનો ઉપયોગ થતો હોય છે. મોટેભાગે 24 કેરેટ સોનાની જ્વેલરી બનાવી અશક્ય હોય છે જેથી મોટાભાગના વેપારીઓ 22 કેરેટમાં જ સોનાનું વેચાણ કરતા હોય છે. 22 કેરેટ સોનાંમાં તાંબુ, ચાંદી અને જસત જેવી 9% અન્ય ધાતુઓનું મિશ્રણ કરવામાં આવતું હોય છે.

દેશમાં વન ગોલ્ડ વન રેટ (Gold) યોજના લાગુ કરવાની માંગ જૂની છે. કારણ કે એ જ સોનું દિલ્હીમાં બીજા કોઈ ભાવે વેચાય છે, તો પટનામાં બીજા ભાવે. તમિલનાડુથી લઈને જમ્મુ અને કાશ્મીર સુધી, તમે સોનાની કિંમતમાં તફાવત જોશો જ્યારે સોનું સમાન રહેશે. શુદ્ધતાનું માપ પણ એક જ છે. કારણ કે જે બંદરે સોનાની આયાત અને લેન્ડિંગ થાય છે, ત્યાંથી વિવિધ રાજ્યોમાં મોકલવામાં આવે છે. શિપિંગ ખર્ચ વગેરે ઉમેરાયા પછી સોનાની કિંમત બદલાય છે. જો કે આયાત સમયે સોનાની કિંમત યથાવત રહે છે. કિંમતમાં તફાવતને દૂર કરવા માટે ભારત સરકાર લાંબા સમયથી વન ગોલ્ડ વન રેટ (Gold Price) માને છે. હવે આ વિચાર સફળ થતો જણાય છે.

બુલિયન એક્સચેન્જ ખુલતાની સાથે જ જ્વેલર્સમાં ખુશીની લહેર છે કારણ કે હવે તેમને આંતરરાષ્ટ્રીય ભાવે સોનું ખરીદવાની સુવિધા મળશે અને તેમને કોઈ ટ્રાન્સપોર્ટેશન ચાર્જ ચૂકવવો પડશે નહીં. ટ્રાન્સપોર્ટેશન ચાર્જ વસૂલવાને કારણે જ વિવિધ રાજ્યોમાં સોનાની કિંમતમાં ફેરફાર થાય છે. જ્વેલર્સ પણ માને છે કે બુલિયન એક્સચેન્જ શરૂ થવાથી વન નેશન વન ગોલ્ડ રેટ સ્કીમ શરૂ કરવાનો માર્ગ સરળ બન્યો છે. બુલિયન એક્સચેન્જ શરૂ થવાથી જ્વેલર્સ અને બેંકો માત્ર આંતરરાષ્ટ્રીય દરે જ સોનાની આયાત કરશે, જેથી સોનાના ભાવમાં કોઈ ફરક નહીં પડે.

બુલિયન એક્સચેન્જના ફાયદાતમામ જ્વેલર્સને આંતરરાષ્ટ્રીય દરે સોનું ખરીદવાની સુવિધા મળશે નહીં. જે જ્વેલર્સ બુલિયન એક્સચેન્જની શ્રેણીમાં આવશે તેઓ આંતરરાષ્ટ્રીય ભાવે સોનાની આયાત કરી શકશે. આ ફ્રેઈટ ચાર્જ એટલે કે પરિવહન ખર્ચ બચાવશે અને સોનાની કિંમત નીચી રાખવામાં મદદ કરશે. ટ્રાન્સપોર્ટેશનના કારણે જ ભાવમાં તફાવત જોવા મળે છે.

ઈન્ડિયા ઈન્ટરનેશનલ બુલિયન એક્સચેન્જ અંગે ઈન્ડિયન બુલિયન એન્ડ જ્વેલર્સ એસોસિએશનના રાષ્ટ્રીય અધ્યક્ષ પૃથ્વીરાજ કોઠારી કહે છે કે જ્વેલર્સ ફ્રેઈટ ચાર્જ ચૂકવ્યા વિના આંતરરાષ્ટ્રીય દરે સોનાની આયાત કરશે. જો ભવિષ્યમાં આ સોનાની કિંમતમાં વધારો નહીં થાય તો ગ્રાહકોને સસ્તા દરનો લાભ મળશે. બુલિયન એક્સચેન્જ શરૂ થવાથી આંતરરાષ્ટ્રીય કંપનીઓ સોના અને ચાંદીના ભાવ એક જ પ્લેટફોર્મ પર વ્યક્ત કરશે. તેનાથી રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય બંને કંપનીઓને ફાયદો થશે.

સમગ્ર દેશમાં સોનાના ભાવ સમાન રહેશેગાંધીનગરમાં એક્સચેન્જ ખોલવાના અનેક ફાયદા થશે. તેનાથી સોનાની કિંમત નક્કી કરવામાં પારદર્શિતા આવશે. તે સોનાની ગુણવત્તા નક્કી કરવામાં મદદ કરશે કારણ કે સમાન પ્લેટફોર્મ પર શુદ્ધતાનું પ્રમાણભૂત સેટિંગ હશે. દેશભરમાં હવે સોનું એક જ જગ્યાએથી બહાર આવશે એટલે કિંમત નક્કી કરવી અને શુદ્ધતાનું ધોરણ નક્કી કરવું સરળ બનશે. આ કારણે સોના પર અલગ-અલગ ખર્ચ થશે અને ગ્રાહકોને અંતે તેનો પૂરો લાભ મળશે. સોનાના ભાવ પહેલા કરતા નીચા રહેશે. આ વન નેશન વન ગોલ્ડ રેટની વિભાવનાને પ્રોત્સાહન આપશે.

બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો વન નેશન વન ગોલ્ડ રેટ લાગુ થયા બાદ હવે વિવિધ રાજ્યોમાં સોનાના વેપારીઓ ગ્રાહકો પાસેથી વધુ નફો લઈ શકશે નહીં. હાલમાં, વેપારીઓ તેમના ગ્રાહકો પાસેથી તેમના ખર્ચ અનુસાર માર્જિન વસૂલ કરે છે, પરંતુ યોજના લાગુ થયા પછી, સમગ્ર દેશમાં એક જ દર હશે. ગાંધીનગરનું બુલિયન એક્સચેન્જ આ કામમાં મદદ કરશે.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *