સપ્ટેમ્બર મહિના આ તારીખે આકાશમાંથી આવી રહી છે ભયંકર મોટી આફત નવી વરસાદી સિસ્ટમ સક્રિય, સૌરાષ્ટ્ર સહિત દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે થી અતિ ભારે વરસાદની આગાહી અંબાલાલ પટેલ મોટી આગાહી

તે દરેક વાતને લઈને ચર્ચાઓ કરવામાં આવી હતી. આ બેઠકની અંદર હવામાન વિભાગના ડાયરેક્ટર એવા મનોરમાજી ના જણાવ્યા પ્રમાણે વરસાદે લઈને ઘણી બધી માહિતી પણ જાહેર કરવામાં આવી હતી. આગામી પાંચ દિવસ સુધી સમગ્ર ગુજરાત રાજ્યની અંદર ઘણા બધા જિલ્લાઓમાં હળવા વરસાદી ઝાપટાઓ પણ નોંધાઈ શકે છે તેને લઈને મહત્વની વાત કરવામાં આવી હતી

વલસાડ ગીર નવસારી સોમનાથ અમરેલી જામનગર પંચમહાલ જેવા વિસ્તારોની અંદર પણ ભારે વરસાદની આગાહી કરવામાં આવી હતી. આ વર્ષે ગુજરાત રાજ્યની અંદર પડેલા ભારે વરસાદને કારણે સિંચાઈ વિભાગના અધિકારીઓ અને રાજ્યની વિગતોની જાણકારી આપતા જણાવ્યું હતું કે સરદાર સરોવર જળાશયની અંદર 3,16,284 એમસીએફટી પાણીનો સંગ્રહ થઈ ગયો છે જ્યારે કુલ સંગ્રહ શક્તિનો 94.70% છે

વાત કરવામાં આવે તો રાજ્યની અંદર અત્યારે 206 જેટલા જળાશયોની અંદર અત્યારે ₹4,53,594 એમસીએફટી પાણીનો સંગ્રહ અત્યાર સુધી થઈ ચૂક્યો છે તેમાં સંગ્રહ કુલ શક્તિના 81.26% જેટલો થઈ ગયો છે. રાજ્યની અંદર અત્યારે 102 જેટલા જળાશયો હાય એલર્ટ ઉપર મૂકી દેવામાં આવ્યા છે અને ૧૨ જેટલા જળાશયો છે અને વોર્નિંગ ઉપર પણ મૂકી દેવામાં આવ્યા છે

સમગ્ર ગુજરાત રાજ્યમાં ભાદરવો મહિનો ચાલી રહ્યો છે ત્યારે ઉનાળાએ એક અલગ જ રૂપ ધારણ કર્યું છે. ગુજરાત રાજ્યમાં દિવસે દિવસે ખૂબ જ ગરમ વાતાવરણ જોવા મળી રહ્યું છે અને ઘણી જગ્યાએ ધીમે ધીમે વરસાદી માહોલ જોવા મળી રહ્યો છે. જેની વાત કરીએ તો ગુજરાત રાજ્ય પર ત્રિપલ ચક્રવાત ત્રાટકવાનો પણ મોટો ખતરો છે.

ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બર મહિના શરૂ થતાં જ હવામાન વિભાગ અને હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે ફરી એકવાર મહત્વની વરસાદની આગાહી જાહેર કરી છે. જો હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલની આગાહી સાચી પડે તો રાજ્યમાં ચક્રવાતી તોફાન આવી શકે છે. આ સાથે જ બંગાળની ખાડી પર સર્જાયેલી લો પ્રેશર સિસ્ટમને કારણે ગુજરાત પર ભારે વાવાઝોડાનું જોખમ છે.

હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલે આગાહી કરી છે કે 6 થી 8 તારીખ સુધી બંગાળની ખાડીમાં અલગ પ્રકારનું વાવાઝોડું સર્જાઈ શકે છે. આવતીકાલે 12મીથી 17મી સુધી કારની અંદર અલગ પ્રકારની સિસ્ટમ બનાવવામાં આવી શકે છે. આ સિવાય 27 થી 5 ઓક્ટોબર દરમિયાન ઘણી જગ્યાએ નાના ચક્રવાત પણ બનશે. એક્સપર્ટ અંબાલાલ પટેલની ચક્રવાત અને વાવાઝોડાની આગાહીએ ફરી એકવાર જોરદાર ચર્ચા જગાવી છે.

જો હવામાનશાસ્ત્રી અંબાલાલ પટેલની આગાહી સાચી પડે તો ગુજરાતની સામે મોટી સમસ્યા ઉભી થઈ શકે છે. મિત્રો, આ વાવાઝોડાનું નામ શું છે અને કોણ આપે છે આવા પ્રશ્નો લગભગ દરેકના મનમાં ઉઠતા જ હશે. જેની વાત કરીએ તો દુનિયાભરમાં દર વર્ષે તોફાનો આવે છે અને તોફાનો પણ ખૂબ જ વિનાશક રૂપ ધારણ કરે છે.

વિશ્વના આઠ દેશો ચક્રવાતના નામોની યાદી તૈયાર કરે છે અને તેમાંથી ભારત બાંગ્લાદેશ શ્રીલંકા માલદીવ મ્યાનમાર પાકિસ્તાન ઓમાન અને થાઈલેન્ડ દ્વારા ચક્રવાતના નામોની યાદી તૈયાર કરવામાં આવી છે. જો અરબી સમુદ્ર અને પશ્ચિમ બંગાળની ખાડીમાં કોઈપણ પ્રકારનું ચક્રવાત આવે છે, તો આ આઠ દેશોની અંદર આ ચક્રવાતના નામોની યાદી તૈયાર કરવામાં આવે છે.

જ્યારે વાવાઝોડું આવે છે, ત્યારે તેના નામોની સૂચિ પણ તૈયાર કરવામાં આવે છે, આ સૂચિ નવી દિલ્હીના પ્રાદેશિક વિશિષ્ટ મેટ્રોલોજી સેન્ટરને મોકલવામાં આવે છે અને આ કેન્દ્ર બદલામાં નામો સોંપે છે. હાલમાં આ કેન્દ્રમાં આઠ દેશોના 64 નામોની યાદી છે.

ઉપલબ્ધ માહિતી મુજબ, ચક્રવાતી તોફાનોનું નામકરણ 2004 ની અંદર શરૂ થયું હતું અને ઉત્તર હિંદ મહાસાગરની અંદરના ચક્રવાતને ભારતીય હવામાન વિભાગ અને વર્લ્ડ મેટ્રોલોજીકલ ઓર્ગેનાઈઝેશન અને યુનિટ ટેસ્ટ ઈકોનોમી અને એશિયા અને પેસિફિક માટેના વિશેષ આયોગ દ્વારા નામ આપવામાં આવ્યું છે. દ્વારા વર્ષ 2000 ની અંદર શરૂ કરવામાં આવી હતી

ચાલો તમને આ વિસ્તારની આગાહી અને અન્ય માહિતી જણાવીએ. આમ તેમણે આજે એક વાતચીતમાં જણાવ્યું હતું કે 26ની અગાઉની આગાહી જે એકંદરે વાદળ વિરામ અને વરસાદ દર્શાવે છે તે મુજબ આ દિવસોમાં બહુ ઓછા વિસ્તારોમાં વરસાદ પડ્યો છે. છેલ્લા 24 કલાકની વાત કરીએ તો માત્ર 34 તાલુકામાં જ ઝરમર વરસાદ પડ્યો હતો. અને તેમાંથી માત્ર 16માં 10 મીમીથી વધુ વરસાદ નોંધાયો હતો.

ઉપરાંત, જો આપણે ચોમાસાની સિસ્ટમ પર નજર કરીએ તો, હિમાલય તરફ આગળ વધતા ચોમાસાની ધરીનો પશ્ચિમ છેડો પંજાબમાં પાછો ફર્યો છે. ચોમાસાની ધરી ફિરોઝપુર, કુરુક્ષેત્ર, બરેલી, બહરાઈચ થઈને આસામ-મેઘાલય જેવા પૂર્વીય રાજ્યો તરફ જાય છે. પૂર્વોત્તર રાજ્યો દ્વારા પૂર્વીય છેડો પસંદ કરવામાં આવે છે.

તદુપરાંત, અપર એર સર્ક્યુલેશન દક્ષિણ તમિલનાડુ પર 1.5 કિમીના સ્તરે છે અને એક સંકળાયેલ ટ્રફ કર્ણાટક-મહારાષ્ટ્રથી મધ્ય પ્રદેશ સુધી વિસ્તરેલી છે. તેમણે 1 થી 7 સપ્ટેમ્બરની વચ્ચે આગાહી કરી હતી કે પૂર્વ સૌરાષ્ટ્ર-કચ્છ અને આસપાસના દક્ષિણ ભાગોમાં થોડા દિવસો સુધી છૂટાછવાયા વરસાદ અને હળવા વરસાદની સંભાવના છે. અલગ (1 થી 25 ટકા વિસ્તાર) ભાગોમાં થોડા દિવસો દરમિયાન મધ્યમ વરસાદ પડી શકે છે.

સૌરાષ્ટ્ર-કચ્છના બાકીના વિસ્તારોમાં બે દિવસ હળવા વરસાદની શક્યતા છે. આગાહીના સમયગાળા દરમિયાન ઉત્તર ગુજરાતમાં છૂટોછવાયો વરસાદ અને હળવો વરસાદ થવાની સંભાવના છે. આમ, મધ્ય ગુજરાતમાં છૂટાછવાયા વરસાદ અને હળવા વરસાદની સંભાવના છે, જેમાં થોડા દિવસો માટે છૂટાછવાયા સ્થળોએ મધ્યમ વરસાદ પડશે.

દક્ષિણ ગુજરાતમાં છૂટાછવાયા વાવાઝોડાં અને હળવાથી મધ્યમ વરસાદની સંભાવના છે કારણ કે દબાણ ઊંચું રહે છે, જ્યારે છૂટાછવાયા વિસ્તારોમાં થોડા દિવસો માટે ભારે વરસાદ પડી શકે છે. છેલ્લા પખવાડિયાથી બંધ પડેલા વરસાદ બાદ સૌરાષ્ટ્ર-ગુજરાતમાં ફરી વરસાદની સંભાવના છે. 1 થી 7 સપ્ટેમ્બર દરમિયાન સૌરાષ્ટ્ર-કચ્છ સહિત રાજ્યમાં થોડા દિવસ હળવા વરસાદ સાથે છૂટોછવાયો વરસાદ.

નોંધ : આ વેબસાઇટ પર આપેલી તમામ ન્યૂઝ અને વાતો રીપોર્ટર દ્વારા રિપોર્ટ કરેલા છે અથવા તો અન્ય સોર્સ ઉપરથી લેવામાં આવેલા છે. અમારો પ્રયત્ન તમને શ્રેષ્ઠ માહિતી સતત પહોંચાડવાનો છે અને આગામી સમયમાં પણ રહેશે. ન્યૂઝ તથા અન્ય વાતો ની જવાબદારી જે તે લેખક તથા સોર્સ ની રહેશે. “Gujarati Post” વેબસાઇટ કે પેજ ની કોઈ પણ જાત ની જવાબદારી રહેશે નહિ. અમારું પેજ “Gujarati Post” સારા સારા સમાચાર માણતા રહો અને શેર કરતા રહો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *